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 SHUKURANI 

Mkakati wa Taifa wa Kondomu 2019–2023 umetayarishwa na Tume ya Kudhibiti UKIMWI 

Tanzania (TACAIDS), kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto (MoHCDGEC) kufuatia mkakati wa kondomu wa mwaka 2016-2018 

kumalizika muda wake. TACAIDS inatoa shukurani za dhati kwa wadau na Taasisi 

zilizoshiriki katika mchakato wa utayarishaji wa mkakati huu, wadau na taasisi hizo ni 

pamoja na Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, Asasi za Kiraia na Kijamii, Sekta binafsi, na 

Wabia wa maendeleo.     

TACAIDS inatoa shukurani za dhati kwa michango ya wawakilishi wa taasisi zifuatazo: 

 Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala za Serikali (MDAs):  Ofisi ya Rais–

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB); Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI); Ofisi ya Makamu wa Rais; 

Ofisi ya Waziri Mkuu–Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu; 

Wizara ya Fedha na Mipango; Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi; Wizara ya Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari; Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa, na Michezo; Wizara ya 

Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia; Wizara ya Viwanda na 

Biashara; Wizara ya Madini; Wizara ya Sheria na Katiba; Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi; Wizara ya Maji; Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa; 

Wizara ya Mambo ya Ndani; Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki;  Wizara ya Kilimo;  Sekretarieti ya Tawala za Mikoa na  Halmashauri ya Jiji  

la Dodoma. 

 

 Shukurani ziwaendee wadau muhimu wa mwitikio wa Mkakati wa kondomu kutoka 

USAID, UNFPA, UNAIDS, DOD –WRAIR, MSD, TMDA, TBS, NACOPHA, SHOPS 

PLUS, PSI, T-MARC, TAYOA, AMREF, FHI360, JSI, JHIEGO, NYP+, DKT, ATE, 

Duka la Dawa la JD, Belva Consulting Limited, General De-Pharmacy na APHFTA. 

 Pia, tunawashukuru Kamati ya Kitaalamu ya kudhibiti UKIMWI; Kamati Shirikishi ya 

Kondomu ya Taifa; Kamati ya Kitaalamu ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utafiti, pamoja na 

Mtaalamu Elekezi: Dkt. Patrick Kanyamwenge ambaye alitayarisha mkakati huu 

kufuatia ushauri na mwongozo kutoka kwa wadau.  
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Shukurani za pekee ziwaendee Mfuko wa Dunia wa kudhibiti UKIMWI, Malaria na Kifua 

Kikuu (GFATM) kwa msaada wao wa kifedha katika kipindi chote cha utayarishaji na 

ukamilishaji wa mkakati huu. 

 

 

Dr. Leonard L. Maboko  

Mkurugenzi Mtendaji 

Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 
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DIBAJI 

Janga la VVU na UKIMWI limekuwa tishio na linaathiri ngazi zote nchini, kuanzia ngazi ya 

Kijiji hadi ya Taifa. Kwa zaidi ya miongo mitatu sasa Serikali ya Tanzania imefanya 

maboresho makubwa kama mwitikio katika kupunguza maambukizi ya janga la VVU, ikiwa 

ni pamoja na kuboresha Tiba ya Kuongeza Kinga ya Mwili (ART) na uratibu wa kuzuia 

maambukizi ya VVU. Vilevile, Serikali imejikita katika kutekeleza mkakati wa Shirika la 

Umoja wa Mataifa la Kudhibiti UKIMWI (UNAIDS) katika kutokomeza janga la UKIMWI 

ifikapo mwaka 2030, na kuupa kipaumbele mkakati wa 90-90-90, ambapo asilimia 90 ya 

watu wanaoishi na VVU kujua hali zao za maambukizi, asilimia 90 ya wanaojua hali zao 

kuanzishiwa na kuendelea kupata tiba na asilimia 90 ya wagonjwa walio katika tiba 

kufanikiwa kupunguza makali ya virusi vya UKIMWI ifikapo mwaka 2020.  

Hivyo, umuhimu wa kupitia na kutathmini Mkakati wa Taifa wa Kondomu unadhihirika 

kupitia upungufu katika eneo la sera, uratibu, ugavi, usambazaji na upatikanaji wa kondomu 

uliobainishwa wakati wa uchambuzi wa nyaraka muhimu za kitaifa, pamoja na majadiliano 

na wadau kutoka ngazi zote. Masuala muhimu yaliyoibuliwa wakati wa uchambuzi ni pamoja 

na uwezo mdogo wa kifedha katika kukidhi mahitaji ya kondomu, usambazaji na ufuatiliaji 

hafifu pamoja na kukosekana kwa uendelevu wa programu za kondomu nchini. Licha ya 

changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa mkakati wa kondomu kwa kipindi cha 

miaka miwili ya utekelezaji wake; (kutoka mwaka 2016 hadi mwaka 2018), Serikali 

ilifanikiwa kusambaza zaidi ya kondomu za kiume milioni 249, ambapo kondomu milioni 49 

kati ya hizo zilisambazwa kupitia sekta za umma, na kondomu zaidi ya milioni 200 

zilisambazwa kupitia masoko ya kijamii, pamoja na sekta za kibiashara. 

Juhudi za Serikali katika kuzuia maambukizi mapya ya VVU zimelenga makundi maalumu 

na yaliyoko katika mazingira hatarishi, wakiwemo wasichana balehe na wanawake vijana 

walio katika mazingira hatarishi zaidi, wanaume wanaoshiriki ngono na wanaume wenzao, 

wanawake wanaofanya biashara ya ngono, watu wanaojidunga dawa za kulevya, watu 

wanaotumia dawa za kulevya. Wengine ni wafungwa magerezani, wafanyakazi wa migodini, 

na wengineo. Hivyo ni lazima kuwapo na ongezeko katika kiwango cha matumizi ya 

kondomu kama njia thabiti dhidi ya VVU, na maambukizi mengine kupitia ngono na mimba 

zisizotarajiwa. Ili kuchochea ongezeko la kiwango cha matumizi ya kondomu kwa 

wanaozihitaji, Mkakati huu wa Kondomu umetayarishwa kwa lengo la kuhakikisha 

kunakuwa na matumizi sahihi na endelevu ya kondomu kwa ajili ya kudhibiti VVU, 

maambukizo kupitia ngono, pamoja na kuzuia mimba zisizotarajiwa na zile za mapema 

nchini. Pia, mkakati utachangia kuondoa fikra zisizo sahihi zinazosababisha uhatarishi kupitia  
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VIFUPISHO 

ADDO  Mpango wa Kuboresha Maduka ya Dawa Baridi Nchini 

AMREF Shirika la Kimataifa la Utafiti wa Tiba na Afya  

APHFTA Shirikisho la Vituo Binafsi vya Afya Tanzania 

ATE  Chama cha Waajiri Tanzania 

CBD  Wasambazaji wa Vifaa vya Afya na Uzazi wa Mpango  

CBO  Asasi za Kijamii 

CCP  Mpango wa Kina wa Matumizi ya Kondomu 

CHF  Mfuko wa Afya wa Jamii  

CHW  Watoa Huduma za Afya wa Jamii 

CMAC  Kamati za Kudhibiti UKIMWI katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

CSO  Asasi za Kiraia  

DHS  Utafiti wa Demografia na Afya  

DPs  Wabia wa Maendeleo 

eLMIS  Mfumo wa Kielektroni wa Usimamizi wa Taarifa  

FHI  Asasi ya Kimataifa ya Afya ya Familia  

FP CIP  Mpango wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango Uliothaminishwa  

FSW  Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono 

GFATM Mfuko wa Dunia wa kudhibiti UKIMWI, Malaria na Kifua Kikuu 

GMP  Mfumo wa Ubora wa Uzalishaji  

HBV  Virusi vya Homa ya Ini B 

HCV  Virusi vya Homa ya Ini C 

HPV               Virusi Vinavyoshambulia Mlango wa Kizazi   

HSHSP    Mpango Mkakati wa Kudhibiti VVU NA UKIMWI wa Sekta ya Afya  

HSV  Virusi Vinavyosababibisha magonjwa ya Ngono/Virusi vya Tutuko Homa 

IEC  Habari, Elimu na Mawasiliano   

IPs  Wabia wa Utekelezaji 

ILS  Mfumo Jumuishi wa Taarifa 

JHU  Chuo Kikuu cha John Hopkins 

JHPIEGO       Programu katika Chuo Kikuu cha John Hopkins ya Elimu ya Kimataifa ya  

  Wanawake na Uzazi  

KVPs  Makundi Maalumu na Yaliyoko katika Mazingira Hatarishi 

MACs  Kamati za Kudhibiti UKIMWI 
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MDA  Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali  

MoHCDGEC Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

MSD  Bohari Kuu ya Dawa 

MSM  Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao 
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RCHS  Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto  

RNA  Tathmini ya Mahitaji ya Haraka  

PSI  Shirika la Kimataifa Linalohudumia Jamii 

SBCC  Mawasiliano ya Mabadiliko ya Tabia na Jamii  

SHOPS PLUS Mradi Kiongozi Katika Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi katika Afya 

STI  Maambukizo kwa Ngono 

TACAIDS  Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania  

TAYOA Shirika la Vijana Tanzania 
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TBS   Shirika la ViwangoTanzania  

TDHS   Utafiti wa Demografia na Afya Tanzania    

THIS  Utafiti wa Viashirio vya VVU NA UKIMWI Tanzania 

THMIS Utafiti wa Viashirio vya VVU NA UKIMWI na Malaria Tanzania  

TMA  Mfumo wa Masoko JumuishiTMDA  Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba, 

T-MARC  Shirika la Masoko na Mawasiliano 

UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini 

UNFPA Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu  

UNAIDS Shirika la   Umoja wa Mataifa la Kudhibiti UKIMWI  

USAID Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani 
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VCT  Unasihi na Upimaji wa Hiari 

VVU  Virusi vya UKIMWI 

WAVIU Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI 
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MUHTASARI  RASMI 

Mkakati wa Taifa wa Kondomu wa mwaka 2016-2018 ulifanyiwa mapitio kwa lengo la  

kuainisha vipaumbele vya kimkakati vinavyohitajika katika kutokomeza VVU, maambukizi 

kupitia ngono pamoja na mimba zisizotarajiwa. Mchakato wa mapitio ya Mkakati wa taifa wa 

kondomu wa mwaka 2016-2018 ulilenga kuwashirikisha wadau katika kutayarisha mkakati 

mpya wa taifa wa kondomu wa mwaka 2019-2023. Sambamba na hilo, mchakato huu 

ulihusisha wadau mbalimbali ukiongozwa na kuratibiwa na serikali ya Tanzania kupitia 

TACAIDS. 

Mkakati huu unatumia mbinu ya masoko jumuishi katika programu za kondomu, ambapo 

Serikali ya Tanzania inasimamia soko lote la kondomu. Mkakati huu unakusudia kuboresha 

uongozi na uratibu, uhakika wa bidhaa na ugavi, mfumo wa kuongeza mahitaji na msaada 

kupitia kinga inayotokana na ushahidi, ufikiaji na kupatikana kwa gharama nafuu, mbinu 

jumuishi na mgawanyo wa madaraka, uhusishaji wa sekta mbalimbali na mbinu ya masoko 

jumuishi kwa uendelevu 

 Mkakati unalenga kufikia kwa kina malengo ya programu za kondomu yanayotokana 

na Mkakati wa nne wa Taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI wa mwaka 2018/2019-

2022/2023 ifikapo mwaka 2023. Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2017, matumizi 

ya kondomu yaliyoripotiwa wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho kwa watu 

wazima wenye wapenzi zaidi ya mmoja ambao wana umri kati ya miaka 15-49 

yalikuwa yameongezeka hadi asilimia 34 kwa wanaume na asilimia 27.7 kwa 

wanawake. Aidha, inakadiriwa kuwa matumizi ya kondomu yataongezeka hadi 

asilimia 50 kwa mwaka 2020 na asilimia 95 ifikapo Mwaka 2023 

 Matumizi ya kondomu yaliyoripotiwa wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho 

kwa vijana wenye umri kati ya miaka 15-24 yameongezeka kutoka asilimia 42 kwa 

wanaume na asilimia 37 kwa wanawake, kwa mujibu wa takwimu za Mwaka 2016. 

Aidha, inatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 60 kwa mwaka 2020, na asilimia 80 

ifikapo mwaka 2023. 

 Mwisho, matumizi ya kondomu yaliyoripotiwa wakati wa kujamiiana kwa mara ya 

mwisho kwa makundi yaliyoko katika hatari zaidi na wapenzi wao wa hivi karibuni 

yameongezeka kutoka asilimia 32 ya wastani wa takwimu zilizoripotiwa mwaka 

2013. Aidha, inatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 80 kwa mwaka 2020 na asilimia 

100 kufikia mwaka 2023.  
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Vifuatavyo ni Vipaumbele vya kimakakati vitakayofanikisha malengo yaliyobainishwa hapo 

juu:  

Uboreshaji wa Uongozi na Uratibu: Uratibu kwa ubia:  

1. Kuimarisha kamati shirikishi za taifa za kondomu kwa kubainisha hadidu za rejea, 

kupanua wigo wa uanachama, kamati ya mpango kazi ya kila mwaka, pamoja na 

makadirio stahiki ya mapato na matumizi.  

2. Kuhakikisha kwamba kupitia mifumo ya uratibu iliyopo, mahitaji ya kondomu, 

upokelewaji, usambazwaji pamoja na ripoti zinakuwa ndiyo vipaumbele vya ajenda 

ya kamati zote kuanzia ngazi ya mkoa hadi ya kijiji.  

3. Kujenga ushirikiano na uhusiano mzuri wa kazi kati ya sekta ya afya na sekta 

zinginezo katika ngazi zote ikijumuisha uwianishaji na uratibu wa wabia wa 

utekelezaji ili kurahisisha zoezi la utekelezaji wa mkakati wa kondomu.   

4. Kuridhia na kutekeleza kanuni za Mfumo wa Masoko Jumuishi zinazohusu programu 

za kondomu nchini Tanzania. 

5. Kuyatumia matamasha ya dini na majukwaa ya viongozi wa siasa ili kushughulikia 

vipaumbele vya kimkakati ambavyo vimeainishwa kwenye Mkakati wa Nne wa Taifa 

wa Kudhibiti UKIMWI 

 

Uboreshaji wa Uongozi na Uratibu: uhamasishaji na ukusanyaji wa rasilimali 

Vipaumbele vya kimkakati:  

1. Kuanzisha uchambuzi wa sera na sheria, pamoja na majadiliano yanayohusu 

programu za kondomu. 

2. Kutambua na kuimarisha wahamasishaji wa kondomu katika nyanja ya kisiasa, kidini, 

na kijamii. 

3. Kujenga ushirikiano na asasi za kiraia, sekta binafsi na zisizo rasmi pamoja na asasi 

zingine zilizo katika jamii. 

4. Kuhakikisha kunakuwa na fedha pamoja na rasilimali za kutosha katika utekelezaji na 

usambazaji wa mkakati wa kondomu, sambamba na ununuzi wa kondomu kwenye 

masoko ya sekta ya umma na kijamii.  

Uimarishaji wa Usambazaji na Uhakika wa bidhaa: mipango ya makisio na 

usambazaji:   

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhakikisha kwamba mipango ya makisio na usambazaji wa kondomu unazingatia 

sekta zote pamoja na masoko ya kijamii, na sekta za biashara.  
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2. Kutambua uhitaji wa usambazaji wa kondomu kupitia utoaji halisi wa makisio ya 

uhitaji wa kondomu.   

3. Kuunganisha mfumo wa masoko jumuishi katika ngazi zote za Kiserikali ili kufanikisha 

utoaji wa kondomu zilizo na ubora wa kiwango cha juu, kwa kuzingatia kondomu za 

sekta ya umma, kondomu zenye punguzo, pamoja na kukuza na kuendeleza upatikanaji 

wa kondomu za kibiashara.  

4. Kuhakikisha kuwa utunzaji wa kumbukumbu na utoaji taarifa za kondomu unafanyika 

katika ngazi zote ikiwemo sekta ya masoko ya kijamii na sekta ya biashara. 

5. Kuhakikisha kuwa wahudumu wa afya na rasilimali watu kutoka sekta na mashirika 

mengine wanakuwa na ujuzi katika ubainishaji wa mahitaji ya kondomu.  

Uimarishaji wa Usambazaji na Uhakika wa bidhaa: Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa 

za Ugavi   

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuimarisha na kukuza mfumo jumuishi wa taarifa za ugavi ili uweze kukusanya 

takwimu bora na za kutosha kwa ajili ya makisio ya matumizi na mahitaji ya 

kondomu. 

2. Kuimarisha mfumo wa kielektroni wa usimamizi wa taarifa ili kuwezesha upatikanaji 

sahihi wa takwimu zinazohusu kondomu.  

3. Kuimarisha usimamizi wa njia za usambazaji kondomu katika ngazi zote ili 

kuhakikisha upatikanaji na ufikiwaji wa kondomu kwa watu wenye uhitaji. 

4. Kuwianisha mfumo wa ununuzi wa kondomu. 

Uboreshaji wa Usambazaji na Uhakika wa bidhaa: Kuongeza wigo wa usambazaji wa 

kondomu kupitia mitandao ya sekta za umma, masoko ya kijamii, na sekta za biashara.  

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhakikisha kwamba mbinu za usambazaji wa kondomu, uagizaji, uwasilishaji, 

uhifadhi na ripoti zinazohusu matumizi ya kondomu zinajumuishwa kwenye 

Mwongozo wa Taifa wa Usambazaji wa Kondomu. 

2. Kuunganisha uwekezaji katika mawasiliano ya mabadiliko ya tabia na mienendo 

katika jamii /uhamasishaji wa matumizi ya kondomu ukilenga afya ya jamii.  

3. Kuhakikisha upatikanaji wa kondomu kupitia mitandao/ njia zote za usambazaji.  

4. Kuhakikisha uboreshaji wa ufikiaji wa kondomu na ujumuishaji wa sekta zote 

zinazojihusisha na usambazaji wa kondomu ikiwa ni pamoja na sekta za umma, 

masoko ya kijamii, na sekta za biashara.  

5. Kutumia na kusimamia kanuni za Mfumo wa Masoko Jumuishi wakati wa kugawa na 

kusambaza kondomu kwa wadau wote wa usambazaji wa kondomu.  
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Uhitaji,Ufikiaji na Utumiaji: Usambazaji  mahususi wa kondomu  

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhakikisha usambazaji wa miongozo inayohusu ugawaji wa kondomu kwa wadau 

wote.   

2. Kuzingatia utafiti wa masoko ili kubainisha mahitaji na vipaumbele miongoni mwa 

makundi lengwa yaliyo kwenye jamii, pamoja na yale yaliyo katika hatari Zaidi. 

Mfano; wasichana balehe na wanawake vijana, makundi ya vijana, wanawake 

wanaofanya biashara ya ngono, wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, 

watu wanaojidunga dawa za kulevya, watu wanaotumia dawa za kulevya, 

wafanyakazi wa migodini, na taasisi za elimu ya juu n.k. 

3. Kuhakikisha ukuzaji wa uelewa juu ya kinga dhidi ya maambukizi ya VVU kwa 

makundi lengwa mbalimbali yaliyo katika jamii wakiwamo watu wenye ulemavu ili 

kuondoa mila na fikra potofu juu ya matumizi ya kondomu.  

4. Kuimarisha usambazaji wa kondomu katika ngazi zote.  

5.  Kushirikisha Asasi za Kiraia, Mabaraza ya Wazee, WAVIU, na makundi ya rika na 

jinsi zote wasioishi na VVU kama vile, Vijana, wanawake na wanaume watu wazima 

ili kuongeza kiwango cha mahitaji ya matumizi ya kondomu.   

6. Kuhamasisha uanzishwaji wa asasi za kibiashara katika jamii kwa uendelevu wa 

upatikanaji wa kondomu. 

7. Kuhakikisha upatikanaji wa makasha au mashine za kuweka na kutolea kondomu 

katika sehemu mbalimbali. 

Uhitaji, Ufikiaji na Utumiaji: Mfumo wa masoko jumuishi katika kuongeza kiwango 

cha ufikiaji wa kondomu.   

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuwezesha uratibu unaolenga sekta zote zinazojishughulisha na usambazaji wa 

kondomu zikiwemo sekta za umma, masoko ya kijamii, na sekta za biashara ili 

kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu kwa makundi lengwa.   

2. Kutengeneza mazingira wezeshi ya upatikanaji wa kondomu kwa wahitaji wote.  

3. Kuhakikisha utekelezaji wa kanuni za Mfumo wa Masoko Jumuishi zinazomwezesha 

kila muwajibikaji kuratibu juhudi za utekelezaji huku akitimiza malengo mahsusi ya 

afya. 

4. Kuanzisha utafiti wa namna bora ya utendaji ili kupata taarifa za masoko kupitia 

takwimu rasmi na za masoko.  

 



xvi 
 

 

Uhitaji, Ufikiaji na Utumiaji: Mawasiliano ya Mabadiliko ya Tabia katika Jamii   

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhamasisha utekelezaji fanisi wa ubainishaji wa mahitaji ya kondomu wenye 

uhakika katika ngazi zote kwa kuzingatia makundi lengwa na kuhakikisha matokeo 

sawia.   

2. Kuhakikisha upatikanaji wa ushahidi unaopimika wa kiwango bora cha mahitaji na 

matumizi ya kondomu kama kigezo cha kuleta mabadiliko chanya ya kitabia 

3. Kuimarisha utoaji habari na elimu kuhusu kondomu kwa vijana yakiwamo makundi 

maalumu na yaliyoko katika mazingira hatarishi ikiwa ni pamoja na watu wenye 

ulemavu,   

4. Kuongeza kiwango cha matumizi sahihi na endelevu ya kondomu katika ngazi zote.  

5. Kuchochea uhamasikaji wa jamii ili kutengeneza mazingira stahiki kwa kondomu za 

kike na kiume.  

6. Kuhakikisha kunakuwa na uchambuzi wa watumiaji wa kondomu. 

7. Kusambaza ujumbe unaowawezesha wanawake kuwa na uelewa juu ya kujadiliana 

kuhusu matumizi ya kondomu, mila, pamoja na matumizi sahihi na endelevu ya 

kondomu.  

8. Kutoa maelezo juu ya mila na fikra potofu juu ya matumizi ya kondomu.  

9. Kutumia majukwaa ya teknolojia na watu wenye ushawishi mkubwa katika jamii 

(Kutengeneza programu tumizi kupitia simu za mkononi, matangazo ya mtandaoni na 

mitandao ya kijamii ili kuongeza kiwango cha ufikiaji na utumiaji wa kondomu) 

10. Kuhamasisha upatikanaji wa kondomu katika vyuo na taasisi za elimu ya juu (Vyuo 

vishiriki/vyuo vikuu) 

11. Kuhusisha sekta binafsi, katika kuongeza upatikanaji wa kondomu kwenye masoko ya 

jamii na biashara.  

 Programu wezeshi: Utafiti, Ufuatiliaji na Tathmini  

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuboresha ufuatiliaji na tathmini ya programu za kondomu katika ngazi zote (ni 

lazima takwimu za kondomu ziwe kipaumbele katika kufanya uamuzi, kama vile 

mahitaji, vipaumbele, upatikanaji na usambazaji.  

2. Kuimarisha utafiti ili kusaidia utekelezaji wa programu za kondomu 

3. Kujenga uwezo miongoni mwa wajumbe wa kamati ya UKIMWI ili kuhakikisha 

utekelezaji wenye ufanisi wa programu za kondomu. 
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Ufanikishaji wa vipaumbele vya kimkakati vilivyobainishwa hapo juu utawezekana kwa 

jitihada za pamoja za wadau wote. 
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SEHEMU YA 1: USULI 

1.1 Utangulizi 

Miongoni mwa vipaumbele vikuu vya Afya ya Jinsi na Uzazi kwa Serikali ya Tanzania ni 

pamoja na kuzuia maambukizi ya VVU, maambukizo kupitia ngono na kupunguza mimba 

zisizotarajiwa.   

Kwa sasa Tanzania Bara inakabiliwa na janga sugu la VVU na UKIMWI.  Inakadiriwa kuwa 

zaidi ya watu milioni 1.7 wanaishi na maambukizi ya VVU Nchini, ambapo takwimu kutoka 

kwenye utafiti wa tatu wa kupima viashiria vya UKIMWI (THIS-2003/4, THIS-2016/17). 

zinaonyesha kwamba kiwango cha maambukizi ya VVU kimeshuka kutoka asilimia 7.0 kwa 

mwaka 2003 hadi asilimia 4.7 kwa mwaka 2016 miongoni mwa watu wenye umri wa kati ya 

miaka 15-49. Hata hivyo, takwimu za sasa zimeonyesha kwamba kiwango cha maambukizi 

ya VVU kimeongezeka kwa asilimia 6.3 miongoni mwa wanawake ikilinganishwa na 

kiwango cha asilimia 3.4 miongoni mwa wanaume. Vilevile, kiwango cha maambukizi 

kimeripotiwa kuongezeka katika makundi madogo maalum kama ifuatavyo: Asilimia 36 ya 

watu wanaodunga dawa za kulevya, asilimia 25 kwa wanaume wanaofanya ngono na 

wanaume wenzao, asilimia 26 kwa wanawake wanaofanya biashara ya ngono, asilimia 22 

kwa watu wanaotumia dawa za kulevya, pamoja na asilimia 6.7 kwa wafungwa magerezani. 

Sambamba na hayo, takwimu zinaonyesha kuwa kuna ongezeko kubwa la maambukizi ya 

VVU miongoni mwa vijana. Inakadiriwa kuwa kati ya maambukizi mapya ya VVU 81,000 

kwa mwaka 2016, asilimia 43 ni kwa vijana wenye umri wa chini ya miaka 24, ambapo kati 

yao asilimia 80 yapo kwa wasichana. Vilevile, takwimu zinaonyesha kwamba maambukizi ya 

VVU miongoni mwa wanawake vijana wenye umri wa kati ya miaka 15-19 ni mara mbili 

zaidi ya wanaume wenye umri huohuo, na ni mara 3 zaidi kwa wanawake wenye umri kati ya 

miaka 20-24.   

Vilevile, Tanzania imeripotiwa kuwa na kiwango cha juu cha virusi vya maambukizo kupitia 

ngono kama vile: Virusi vinavyosambazwa kupitia ngono vilengelenge (HSV-2), Virusi 

vinavyoshambulia via vya uzazi na kusababisha saratani ya shingo ya kizazi, na Virusi vya 

homa ya ini ambayo hayana tiba wala kinga stahiki1. Pamoja na kuwepo kwa uthibitisho wa 

kisayansi kwamba ufanisi kwenye kudhibiti maambukizo kupitia ngono unaendana na 

upunguzaji wa maambukizi ya VVU, huduma na usimamizi wa mambukizo kupitia ngono 

hasa miongoni   mwa makundi maalumu yaliyo katika mazingira hatarishi bado upo chini.  

                                                 
1 HSHSP IV-2017-2022 
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Inasemekana kuwa maambukizi ya VVU nchini yanasababishwa hasa na kuwepo kwa 

mapenzi ya jinsia moja ambayo yameshamiri kwa asilimia 802. Tafiti zilizofanyika kuhusu 

njia za usambazaji wa maambukizi ya VVU Tanzania bara zinaonyesha kuwa, maambukizi 

mengi mapya ya VVU (asilimia 38.8) yanasababishwa na wenza walio katika ndoa, asilimia 

28.9 wenza wasio katika mahusiano ya kudumu, asilimia 1.3  wafanyabiashara ya ngono, 

asilimia 8.7 wateja wa wafanyabiashara ya ngono, asilimia 3.3 wapenzi wa wateja wa 

wafanyabiashara ya ngono,  asilimia 7.6  wapenzi wa watu wanaoshiriki ngono nje ya ndoa , 

asilimia 2.1 watu wanaojidunga dawa za kulevya,  na asilimia 6.8 wanaume wanaoshiriki 

ngono na wanaume wenzao. Hivyo ni kipaumbele cha Mkakati wa Kudhibiti VVU Tanzania 

kupunguza maambukizi ya VVU kwa njia ya kujamiiana. 

Matumizi ya kondomu ni moja kati ya mbinu bora inayoweza kutumika kupunguza 

maambukizi ya VVU. Tafiti za kisayansi zinaonyesha kwamba kondomu zinazotengenezwa 

kwa kutumia malighafi aina ya latex inakinga maambukizi ya VVU na maambukizo kupitia 

ngono kwa zaidi ya asilimia 80. Hivyo, matumizi ya kondomu kwa njia ya kujamiiana ni 

kigezo muhimu sana kwa Mkakati wa Kudhibiti VVU na UKIMWI Tanzania.  

Matumizi sahihi na endelevu ya kondomu ni muhimu katika kuboresha njia za kisasa za uzazi 

wa mpango Nchini Tanzania. Njia hii inakadiriwa kuchangia asilimia 3.9 katika uzazi wa 

mpango, ambapo asilimia 14.6, wanatumia kondomu kama njia ya uzazi wa mpango 

ikilinganishwa na asilimia 2.4 ya wanawake walioolewa  

1.2 Sera ya Kondomu 

Sera ya Taifa ya Kudhibiti VVU na UKIMWI ya mwaka 2001: Sera hii inajumuisha 

lengo mahususi la kifungu 3.2a (iib) inayoorodhesha mojawapo ya afua zake kuwa ni pamoja 

na ‘kuhamasisha ngono salama, kusubiri, Kutoshiriki ngono, pamoja na kutumia kondomu 

kulingana na uelewa zaidi wa mtu juu ya matumizi ya kondomu’. Sera imetayarishwa na 

imetekelezwa kupitia Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI. 

Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI wa mwaka 2018/19 to 2022/23: Mkakati huu 

unazingatia matumizi ya kondomu kama afua muhimu katika kudhibiti VVU na maambukizo 

kupitia ngono, pamoja na uzazi wa mpango. Vilevile, mkakati huu unalenga kupunguza 

maambukizi mapya kwa watu wazima wenye umri kati ya miaka 15-49. Moja kati ya afua 

muhimu katika kufikia lengo hili ni kuhamasisha uhitaji wa matumizi ya kondomu pamoja na 

kuongeza/kupanua uelewa unaohusu masuala ya maambukizi ya VVU miongoni mwa watu. 

Pia, mkakati huu unalenga kuhakikisha kwamba kunakuwa na ongezeko la usambazaji wa 

                                                 
2 Spectrum,2013 
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kondomu katika maeneo lengwa na miongoni mwa makundi muhimu na yaliyo katika 

mazingira hatarishi.    

Mpango Mkakati wa Kudhibiti VVU na UKIMWI wa Sekta ya Afya wa mwaka 2017-

2022:  Mkakati huu unazingatia matumizi ya kondomu kama afua muhimu ya kiafya katika 

kudhibiti VVU na maambukizi kupitia ngono. Mpango Mkakati huu unaunga mkono Mkakati 

wa Kondomu katika kuimarisha utoaji, ubora, uhamasishaji na usambazaji wa kondomu 

Nchini. 

Mpango Uendeshaji wa Kudhibiti VVU na UKIMWI wa Taifa wa mwaka 2016-2018:  

Mpango huu uliunga mkono Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI ambao 

ulilenga kutoa miongozo inayohusu mbinu jumuishi za kudhibiti VVU/UKIMWI ili 

kupunguza kabisa maambukizi mapya. Vilevile, mpango ulilenga kuzipa kipaumbele Afua 

pamoja na jitihada, ili kufikia malengo ya 90-90-90 ya kudhibiti na kutoa tiba ya UKIMWI 

ifikapo mwaka 2020, sambamba na Mkakati wa Mpango wa dharura wa Umoja wa Mataifa 

wa Kudhibiti na kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030.  

Mpango wa Taifa wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango Uliohuishwa wa mwaka 2019- 

2023: Lengo la Mpango wa Taifa wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango uliohuishwa ni 

kuwawezesha wanawake, vijana na wanandoa Nchini Tanzania kufikia utashi wao wa kuwa 

na watoto kwa kuhakikisha upatikanaji wa huduma nzuri na zenye viwango vya juu, pamoja 

na taarifa sahihi. Kwa kufanya hivyo, kiwango cha matumizi ya njia za kisasa za uzazi wa 

mpango Tanzania miongoni mwa wanawake wenye ndoa kinakadiriwa kuongezeka kutoka 

asilimia 36 kwa mwaka 2019 hadi asilimia 47 kwa mwaka 2023, na miongoni mwa 

wanawake wote inakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 30 kwa mwaka 2019 hadi asilimia 

40 ifikapo mwa 2023. 

1.2.1 Mkakati wa Kondomu 

Mwaka 2015, Serikali kupitia Mkakati wa Kudhibiti UKIMWI ulitayarisha Mkakati wa 

kwanza wa Kondomu wa Taifa uliozinduliwa mwaka 2016 na kuungwa mkono na Shirika la 

Maendeleo ya Kimataifa la Marekani Mkakati huo uliodumu kwa miaka miwili ulilenga 

kushughulikia vipaumbele vya kimkakati vinavyolenga kupunguza maambukizi ya VVU, 

maambukizi kupitia ngono, pamoja na mimba zisizotarajiwa.  

Vilevile, Mkakati ulitumia mfumo wa masoko jumuishi unaohusiana na programu za 

kondomu, ambapo Serikali ya Tanzania iliratibu soko lote la kondomu. Mkakati huu kupitia 

mfumo jumuishi wa Taifa ulilenga katika kuimarisha maeneo manne muhimu ambayo ni: 
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Uboreshwaji wa uongozi na uratibu, Usalama wa Usambazaji wa bidhaa, Uhitaji, na Mfumo 

wa msaada.  

Kwa sasa Tanzania inatekeleza Mkakati wanne wa Taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI 

kwa mwaka 2019-2023, ambao unasisitiza matumizi ya kondomu kama sehemu ya kudhibiti 

VVU na UKIMWI kupitia mfumo wa masoko jumuishi.  Malengo makuu ya Mkakati ni 

kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu, pamoja na masuala mengine yanayohusu 

kondomu miongoni mwa jamii kwa ujumla na makundi maalumu yaliyo katika uhatarishi. 

Viashiria vya mkakati huu vimeorodheshwa hapa chini:  

Mfumo wa Jumuishi wa Kuratibu Programu za Kondomu katika Mkakati wa Nne wa 

Kudhibiti VVU na UKIMWI: 

i. Watu wazima (15-49): Matumizi ya kondomu yaliyo ripotiwa wakati wa kujamiiana 

kwa mara ya mwisho kwa watu wazima wenye wenza wengi yameongezeka kutoka 

asilimia 35 kwa wanaume na asilimia 27.78 kwa wanawake ikiwa ni wastani wa 

takwimu zilizoripotiwa kwa mwaka 2017 hadi asilimia 50 kwa mwaka 2020 na 

asilimia 95 ifikapo mwaka 2023.   

ii. Vijana (15-24): Matumizi ya kondomu yaliyo ripotiwa wakati wa kujamiiana kwa 

mara ya mwisho kwa vijana wenye umri kati ya miaka 15-24 yameongezeka kwa 

asilimia 42 kwa wanaume na asilimia 37 kwa wanawake, ikiwa ni wastani wa 

takwimu zilizotolewa mwaka 2016 hadi asilimia 60 kwa mwaka 2020, na asilimia 80 

ifikapo mwaka 2023.  

iii. Makundi Maalumu: Matumizi ya Kondomu yaliyoripotiwa kwa kujamiiana kwa 

mara ya mwisho kwa makundi yaliyo katika hatari zaidi (SW) kuwa na wapenzi wao 

wa hivi karibuni yameongezeka kutoka asilimia 32 ya wastani wa takwimu 

zilizoripotiwa mwaka 2013 hadi asilimia 80 kwa mwaka 2020 na asilimia 100 

ifikapo mwaka 2023.  

 

Mikakati ya Mpango huu katika kufikia haya malengo ni pamoja na:  

 Kuongeza kiwango cha usambazaji wa kondomu kwenye sekta za umma kwa kutumia 

majukwaa ya kijamii, sehemu za kazi, na maeneo mengine muhimu.  

 Kuboresha utoaji, ubora, ununuzi na usambazaji wa kondomu katika ngazi zote, hasa 

katika ngazi ya jamii.  

 Kuimarisha mfumo wa Tathmini na Ufuatiliaji wa programu za kondomu ili kuwepo 

na taarifa sahihi zinazohusu programu za kondomu 
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 Kuimarisha majukumu ya sekta za umma, masoko ya kijamii, makampuni ya kijamii, 

na sekta za biashara, ili kuyafanya yawe sawia na imara  

 Kushughulikia unyanyapaa na ubaguzi unaohusiana na upataji wa kondomu miongoni 

mwa vijana, hasa wasichana balehe na vijana balehe.  

Ili mpango wa kondomu ufikie malengo ya Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti VVU na  

UKIMWI, usambazaji wa kondomu ulipaswa kuongezeka kutoka kondomu milioni 248 kwa  

mwaka 2018 hadi kufikia kondomu 262 kwa mwaka 2020.  Matarajio ni kwamba idadi ya  

wanaume itaongezeka kwa asilimia 20.8 kwa kila mwaka kati mwaka 2021-2023.  

 

Mpango Mkakati wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango ni kukuza huduma za Afya na Uzazi. 

Mpango shirikishi wa utekelezaji wa mwaka 2010-2015 unalenga kuongeza kiwango cha 

matumizi ya njia za kuzuia mimba kwa kuongeza kiwango cha upatikanaji na matumizi ya 

kondomu kama njia mojawapo ya uzazi wa mpango. Kulingana na Utafiti wa Afya na 

Demografia wa mwaka 2015/2016, matumizi ya kondomu kama njia ya uzazi wa mpango 

yalikuwa ni asilimia 3.9 miongoni mwa wanandoa wapya na wanawake wasioolewa wenye 

umri kati ya miaka 15-49. Kondomu za kiume na sindano ni njia za uzazi wa mpango 

zinazotumika kwa asilimia 15 kwa kila moja. Hata Hivyo, takwimu kutoka katika ripoti ya 

uchambuzi wa taarifa zinaonyesha kwamba kuna matarajio ya kuongezeka kwa kiwango cha 

matumizi ya kondomu kama njia ya uzazi wa mpango kwa asilimia 9 kwa mwaka 2019 na 

20203. Vilevile makisio yanaonyesha kwamba kondomu milioni 23.6 na milioni 26.7 

zinanunuliwa na kusambazwa kwa ajili ya uzazi wa mpango kwa mwaka 2019 na 2020.  

1.3 Dhana ya Mfumo wa Masoko Jumuishi ya Kondomu 

Dhana ya masoko jumuishi ni mfumo ambao unaweza kutumika katika kutayarisha mikakati 

inayolenga kuongeza upatikanaji wa bidhaa za afya muhimu katika namna ya usawa na 

stahiki. Mfumo wa Masoko Jumuishi unalenga kuongeza ufanisi, usawa, uthibiti wa masoko 

kupitia uratibishwaji sekta ya umma, masoko, jamii, na biashara. 

Mkakati wa Mfumo wa Masoko Jumuishi utasaidia kupunguza vizuizi katika matumizi ya 

kondomu kupitia afua stahiki na mtambuka. Ni muhimu sana kutambua nguvu ya bei na 

sehemu (yanashughulikiwa kupitia usambazaji wa kondomu) dhidi ya sababu zingine 

(yanashughulikiwa vizuri zaidi kupitia Mawasiliano ya mabadiliko ya Tabia katika Jamii na 

uhamasishaji wa kondomu. Usambazaji wa kondomu za bure au zenye punguzo kupitia vituo 

vya afya, maduka madogo madogo, au asasi za kijamii, ni suluhu sahihi ya uongezaji wa 

                                                 
3  Quantification of Reproductive, Maternal, Newborn and Child Health Commodities for Mainland Tanzania, Forecasts for 

the period January 2019 to December 2020 
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upatikanaji wa kondomu katika maeneo magumu kufikika au maeneo duni. Ikiwa kondomu 

za bure na zenye punguzo zitaendelea kutiliwa mkazo zitahatarisha majina/chapa ya sekta ya 

biashara ambayo yanahitajika sana kwenye maduka ya dawa na majukwaa mengine ya 

kibiashara mijini.  

Mfumo wa Masoko Jumushi unapendekeza kwamba kama tafiti za demografia pamoja na 

zinginezo zitabainisha sababu zinginezo za watu kutotumia kondomu (kama vile kutokuwa 

na mwitikio wa uhitaji wa matumizi ya kondomu, aibu, au mpenzi kukataa), basi mbinu 

sahihi zaidi ni kuongeza uhitaji kwenye nyanja ya majadiliano ya mabadiliko ya tabia katika 

jamii, hii itasaidia kuongezeka kwa kiwango cha matumizi ya kondomu. Ikiwa vipengele 

vyote vya uhitaji na usambazaji vipo, basi Mkakati wa Mfumo wa Masoko Jumuishi 

unapaswa kupambanua/kuweka bayana majukumu/kazi stahiki za sekta mbalimbali katika 

kuongeza uhitaji na usambazaji wa kondomu.   

Katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na mabadiliko ya haraka katika sekta ya afya na 

uchumi nchini Tanzania.Wakati serikali ya Tanzania inajikita katika kutokomeza kabisa 

maambukizi ya VVU pamoja na kulenga kufikia malengo ya dunia ya 90-90-90 ifikapo 

mwaka 2020, inapaswa kuhakikisha uwepo wa mkakati sahihi ya upatikanaji wa rasilimali za 

kutosha ili kuwafikia watu duni na makundi yaliyo katika mazingira hatarishi.  Ili kupanua 

wigo wa haya mabadiliko na kuhakikisha uwepo wa soko lenye ubora linalokidhi mahitaji ya 

afya ya umma/wananchi katika namna ya ufanisi, ubora na endelevu, Mkakati wa kuteka 

soko lote la kondomu unahitajika.  

Mkakati huu unatekeleza programu ya Mfumo wa Masoko Jumuishi, ambapo Serikali ya 

Tanzania kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

(Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI na Huduma za Afya ya Uzazi na Mtoto kwa 

kuratibu soko lote la kondomu. Sekta zingine pia zinachangia katika ufanikishwaji wa 

Mkakati wa Serikali.  Vilevile kuna taratibu na sera zinazoweza kufanikisha utekelezwaji wa 

programu za kondomu kwa lengo la kuongeza matumizi ya kondomu sahihi na endelevu.   

 

1.4 Mchakato wa utayarishaji wa Mkakati wa Kondomu  

Lengo la utayarishaji wa Mkakati huu lilikuja kufuatia Mkakati wa kwanza wa Taifa wa 

Kondomu wa mwaka 2016-2018 kupitwa na wakati, sambamba na kuunganisha na Mikakati 

wa Taifa ya Kudhibiti VVU na UKIMWI kama vile: Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti 

VVU na UKIMWI (2018/19-2022/23), Mpango Mkakati wa nne wa Kudhibiti VVU na 

UKIMWI wa Sekta ya Afya, na Utafiti wa Viashiria na Matokeo ya VVU na UKIMWI  
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Tanzania wa mwaka 2016-2017. Mchakato ulihusisha kufanya uchambuzi wa kina pamoja na 

tathimini ya changamoto na vipaumbele vilivyokwisha kubainishwa kwenye Mkakati 

Uliomalizika muda wake. Katika hatua hii, Wadau muhimu kutoka sekta za Kiserikali, 

Wadau wa Maendeleo, Asasi za masoko na kampuni za kijamii, sekta za biashara na 

zinginezo zimeshirikishwa katika mchakato.   

 

Lengo kuu la utayarishaji wa Mkakati ni kushughulikia mafanikio na changamoto 

zilizobainishwa wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Kondomu wa mwaka 2016-

2018, ili kuandaa Mchakato wa miaka mitano wa Taifa wa Kondomu kwa kipindi cha kati ya 

mwaka 2019-2023. Hivyo, mtaalamu mshauri alifanya uchambuzi wa taarifa na takwimu 

zinazohusiana na Sera na mipango ya kondomu. Vilevile alifanya mahojiano na wadau 45 

muhimu, ambao ni wawakilishi kutoka Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali, 

Wabia wa Maendeleo, Sekta binafsi Taasisi na Asasi za kiraia. Matokeo ya kina ya Utafiti 

yamejumuishwa kwenye Mkakati, hivyo kuwa kama kigezo cha uboreshwaji wa Mkakati huu 

na kuwa na matokeo tofauti tofauti ambayo yaligawiwa na kuboreshwa wakati wa vikao vya 

ushauri na tathimini. 
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SEHEMU YA 2: UCHAMBUZI 

2.1 Matokeo ya mapitio ya nyaraka na vikao vya ushauri vya uchambuzi wa taarifa na   

    takwimu.  

2.1.1 Matumizi ya Kondomu Nchini Tanzania  

Kondomu bado inazingatiwa kama bidhaa pekee yenye uwezo wa kutoa kinga za aina tatu 

kwa pamoja ambazo ni kinga dhidi ya maambukizi ya VVU, mambukizo kupitia ngono 

pamoja na mimba zisizotarajiwa.4  Uthibitisho kutoka tafiti za kisayansi unaonyesha kuwa 

kondomu ya kiume aina ya Latex inakinga maambukizi ya VVU na maambukizo kupitia 

ngono kwa ufasaha kwa zaidi ya asilimia 80.5  Kumekuwa na mafanikio ya muda mefu na 

endelevu ya matumizi ya kondomu nchini Tanzania, tangu uanzishwaji wa matumizi ya 

kondomu kama njia ya uzazi wa mpango miaka ya 1970 na baadae kufanywa kuwa kinga 

dhidi ya maambukizo kupitia ngono mnamo mwaka 1987.  

2.1.1.1 Matumizi ya kondomu kama njia ya kuzuia mimba  

Mpango wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango Uliothaminishwa wa mwaka 2010-2015 

unatambua na kusisitiza umuhimu wa matumizi ya kondomu kwa usalama thabiti. Mpango 

wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango Uliothaminishwa wa mwaka 2010-2015 ulilenga 

kuziongoza programu za Uzazi wa Mpango ili kuongeza kiwango cha matumizi ya njia za 

kisasa za uzazi wa mpango miongoni mwa wanawake walio katika umri wa kuzaa kutoka 

asilimia 28 kwa mwaka 2010 hadi asilimia 60 kwa mwaka 2015. Hata hivyo, wakati wa 

utekelezaji, Kiwango cha matumizi ya njia za Kisasa za uzazi wa mpango (mCPR) 

kiliongezeka kutoka asilimia 27 hadi asilimia 326. Idadi kubwa ya wanawake wanaotumia 

njia za uzazi wa mpango wanatumia njia za kisasa za uzazi wa mpango (Asilimia 32 ya 

wanandoa wa hivi karibuni wanatumia njia za kisasa za mpango wa uzazi). Ni asilimia mbili 

tu (2%) ya wanawake walioolewa imetaarifiwa wanatumia kondomu. Kuna kiwango kikubwa 

cha matumizi ya njia za uzazi wa mpango miongoni mwa wanawake wasioolewa 

wanaoshiriki ngono kinachosababishwa na matumizi ya kondomu pamoja na sindano. 

Takwimu zinaonyesha kuwa asilimia ya wanawake wasioolewa wanaoshiriki ngono na 

wenye umri wa kati ya miaka 15-49, asilimia 54 wanatumia njia zingine za uzazi wa mpango, 

na asilimia 46 wanatumia njia za kisasa. Hii inadhihirisha kuwa kiwango cha matumizi ya 

kondomu na sindano ni njia za uzazi wa mpango zinazotumiwa zaidi kwa asilimia 15 kwa 

kila moja.7 

                                                 
4 UNAIDS: Strengthening Condom Programmes and Markets in Africa; 2019 
5 http://www.who.int/hiv/topics/condoms/en/ 
6 NFPCIP 2019-2023 
7 TDHS 2015-2016 
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Kuhusu Uelewa wa pamoja juu ya njia za uzazi wa mpango nchini Tanzania, asilimia 99 ya 

wanawake walioolewa hivi karibuni wenye umri wa kati ya miaka 15-49 na asilimia 100 ya 

wanaume waliooa hivi karibuni wenye umri wa kati ya miaka 15-49 wanaelewa angalau njia 

mojawapo ya uzazi wa mpango. Vilevile, Uelewa juu ya matumizi ya kondomu ya kiume 

kama njia ya uzazi wa mpango ni karibu sawa kwa kila mwanamke na mwanaume, wakati 

uelewa kuhusu kondomu za kike ni asilimia 70.  

 

Jedwali la 1:  Uelewa juu ya matumizi ya Kondomu kama njia ya uzazi wa mpango. 

Uelewa juu 

ya 

Kondomu 

kama njia 

ya uzazi wa 

mpango   

Wanawak

e wote 

Wanawake 

walioolewa 

Wanawake 

wasioolewa 

wanaoshiriki 

ngono 

Wanaume 

wote 

Wanaume 

waliooa 

Wanaume 

wasiooa 

wanaoshiriki 

ngono 

Kondomu 

za kiume 

94.8% 95.8% 98.9% 96.2% 98.5% 97.9% 

Kondomu 

za kike 

79.7% 80.8% 89.2% 79.7% 86.7% 81.8% 

Chanzo: TDHS 2015-2016 

2.1.1.2 Matumizi ya kondomu kama njia ya kujikinga na maambukizi ya VVU na 

Maambukizo kupitia Ngono  

Matumizi sahihi na endelevu ya kondomu ya kiume aina ya latex yanapunguza hatari ya 

kupata maambukizi ya VVU na maambukizo kupitia ngono. Kuongeza kiwango cha 

upatikanaji, ufikiwaji, na uwezo wa kumudu gharama za kununua kondomu za kike na kiume 

miongoni mwa jamii na makundi maalumu kwa njia ya programu lengwa za usambazaji ni 

kipengele muhimu katika mwitikio wa VVU. Takwimu za sasa zinaonyesha matumizi ya 

kondomu wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho miongoni mwa makundi ya kawaida 

Tanzania Bara ni chini ya asilimia 60. Vilevile takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha 

matumizi ya kondomu wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho kimeshuka kutoka 

asilimia 58 kwa wanawake, na asilimia 59 kwa wanaume kwa mwaka 2012 hadi asilimia 27.3 

kwa wanawake na asilimia 34.9 kwa wanaume kwa mwaka 20168. Pia, kiwango cha 

matumizi ya kondomu wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho miongoni mwa wanawake 

waishio vijijini kiko chini kwa asilimia 37.6 ikilinganishwa na asilimia 48.8 ya wanawake 

waishio mjini.  

                                                 
8 THIS 2016-2017 
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Bado kuna ufinyu wa ufikiwaji wa kondomu, hasa miongoni mwa vijana balehe na vijana, 

kwa sababu ya unyanyapaa unaohusishwa na ulizaji au ununuaji wa kondomu, gharama, 

kuisha/kumalizika kwa kondomu, pamoja na kiwango hafifu cha masoko na usambazaji. 

Miongoni mwa vijana, ni asilimia 37 ya wanawake na asilimia 41 ya wanaume tu ndiyo 

iliyoripotiwa kutumia kondomu wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho. Wasichana na 

wanawake waliripotiwa kutokuwa na uelewa wa kutosha wa kujadiliana juu ya matumizi 

sahihi ya kondomu wakati wa kujamiiana kutokana na kukosekana kwa usawa wa kijinsia, 

pamoja na mitazamo ya kimila. Kiwango cha matumizi ya kondomu wakati wa kujamiiana 

kwa mara ya mwisho na wapenzi wasio na ndoa na wasioishi pamoja ni asilimia 36 kwa 

wanawake na asilimia 30 kwa wanaume.9 

Kiwango cha matumizi ya kondomu kimeripotiwa pia kuwa chini miongoni mwa makundi 

maalumu. Asilimia 89 ya wanaume na asilimia 75 ya wanawake walio miongoni mwa 

wajidunga na wenye wenza wasiojidunga wameripotiwa kutokuwa na matumizi endelevu ya 

kondomu wakati wa kujamiiana na wapenzi wao wa mara kwa mara (matumizi hatarishi 

miongoni mwa watu wanaojidunga dawa za kulevya Temeke kwa mwaka 2011).  Miongoni 

mwa Wanawake wanaofanya biashara ya ngono, asilimia 69.3 waliripoti kuwa na matumizi 

endelevu ya kondomu wanapojamiiana na wateja wao wa mara kwa mara, ingawa ni asilimia 

31.6 tu ya wanawake wanaofanya biashara ya ngono wameripotiwa kuwa na matumizi 

endelevu ya kondomu wanapojamiiana na wateja walewale kwa kipindi cha siku 30. Pia, 

Asilimia 43.2 ya wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao hawakutumia kondomu 

walipojamiiana kwa mara ya mwisho na wapenzi wao wasio rasmi, wakati asilimia 49.1 

walitumia kondomu walipojamiiana kwa mara ya mwisho na wapenzi wao wa mara kwa 

mara. Aidha, takribani asilimia 30 ya wahojiwa wote waliripotiwa kujihusisha na biashara ya 

ngono (Matumizi ya Kondomu kwa wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, 

mwaka 2013). 

2.2 Ulinganifu waTanzania Katika Nchi za Mashariki na Kusini mwa Afrika 

Upatikanaji wa kondomu unatofautiana kwa kila Nchi, ambapo ni Nchi tano tu zilifikia lengo 

la Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Idadi ya Watu la ulinganifu wa kimkoa wa ugawaji wa 

kondomu za kiume 30 kwa kila mwanaume na kwa kila mwaka, kati ya mwaka 2011 na 

mwaka 2014. Matumizi ya kondom yaliyo ripotiwa wakati wa kujamiiana kwa mara ya 

mwisho kwa watu wazima wenye wapenzi wengi kwa kipindi cha miezi 12 iliyopita 

kinakadiriwa kuwa chini kwa asilimia 23 miongoni mwa wanaume na asilimia 33 miongoni 

mwa wanawake. Vilevile, kuna tofauti kubwa ya kiwango cha matumizi ya kondomu 

                                                 
9 NMSF 2018/2019-2022/2023 
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miongoni mwa nchi, ambapo inakadiriwa kuwa kati ya asilimia 7 miongoni mwa wanaume 

wanaoishi Madagaska hadi asilimia 83 miongoni mwa wanaume wanaoishi Swatini. 

Sambamba ya hayo, Kiwango cha matumizi ya kondomu kimeripotiwa kuwa juu kwa 

asilimia 60 kwa wanaume wanaoshiriki ngono ya kulipia. 

Matumizi ya kondomu yaliyo ripotiwa wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho na mtu 

yeyote mwenye umri kati ya miaka 15-49 Nchini Tanzania, yanakadiriwa kuwa asilimia 24 

kwa wanaume na asilimia 13 kwa wanawake yakilinganishwa na Namibia ambapo asilimia 

57 ni wanaume na asilimia 41 ni wanawake. Hata hivyo Tanzania inashika nafasi ya pili dhidi 

ya Kenya katika utumiaji wa kondomu za kiume ndani ya Jumuiya ya Africa Mashariki.  

Tanzania inaripotiwa kuwa na kiwango cha juu cha asilimia ya wanawake wanaotumia 

kondomu wakati wakujamiiana katika ngono ya mwisho na mtu yeyote. Kwa ujumla nchi za 

Afrika Mashariki zinaripotiwa kuwa na matumizi hafifu ya kondomu wakati wa kujamiiana 

na mtu yeyote ikilinganishwa na Nchi za Kusini mwa Afrika. Ingawa nchi ya Afrika Kusini 

iliripotiwa kuwa na kiwango kikubwa cha usambazaji wa kondomu, Tanzania ilikuwa ya pili 

dhidi ya Kenya katika usambazaji wa kondomu kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hata 

hivyo, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki Kenya na Uganda zimesambaza zaidi kondomu 

za kike. Pamoja na jitihada zinazoendelea za usambazaji wa kondomu, Tanzania imebaki 

kuwa miongoni mwa Nchi sita ambazo hazijafikia lengo la kusambaza kondomu kwa mtu 

mmoja mmoja. Nchi zingine ni pamoja na Malawi, Mzumbiji, Swatin, Zambia na Uganda. 

2.3  Uchambuzi wa Masoko  

Ingawa soko la kondomu linazidi kushamiri, zipo changamoto na fursa zimebainiwa 

kulikabili soko la kondomu.  Soko la kondomu linajumuisha ukubwa (idadi ya kondomu) na 

kina (aina za kondomu), pamoja na wadau/wahusika walio kwenye mifumo ya usambazaji.  

Vikwazo vya uzalishaji katika ngazi yoyote vinaweza kuathiri kiwango cha matumizi ya 

kondomu, bila kujali kama ni sekta ya umma, sekta binafsi, masoko ya kijamii, au sekta za 

biashara za kondomu. Vipengele hivi vinaweza kugawanywa kama ifuatavyo:  

2.3.1 Wadau/wahusika katika  soko la kondomu 

Wakati kukiwa bado kuna uhitaji mkubwa katika afya ya jamii kuhusu kuhamasisha na 

kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu kwa ajili ya uzazi wa mpango, pamoja na 

kudhibiti maambukizi ya VVU na magonjwa ya ngono, Wadau wa Maendeleo wanaendelea 

kujadiliana juu ya matumizi sahihi ya punguzo kwa jamii, pamoja na kazi ya wadau/wahusika 
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wasio wa kiserikali katika ununuzi, uhamasishaji, na usambazaji wa kondomu10.  Mbali na 

kazi za mifumo ya usambazaji, Uongozaji na uratibu wa Kiserikali ni muhimu katika 

kushughulikia programu za kondomu. Hizi ni pamoja na sera na udhibiti, ubora, na kazi za 

kitaifa za makadirio, utoaji wa fedha na uhamasishaji.  Kufuatia uchambuzi wa kutosha na wa 

kina wa soko la kondomu Tanzania, pamoja na tathimini katika vituo vya afya, zifuatazo ni 

changamoto na fursa zilizobainiwa.   

2.3.1.1 Mahitaji ya kondomu ikilinganishwa na uhitaji na ugavi 

Tanzania inaripotiwa kuwa miongoni mwa nchi 12 zenye maambukizi ya juu ya VVU, 

ambapo zaidi ya asilimia 40 ya wanaume watu wazima wenye umri wa kati ya miaka 15-64 

wanashiriki ngono isiyo rasmi. Uwiano/wastani katika usambazaji wa kondomu katika nchi 

mbalimbali ambapo zaidi ya asilimia 40 ya wanaume watu wazima wanaoshiriki ngono isiyo 

rasmi ni kondomu 40 kwa kila mji.  Hata hivyo Usambazaji wa kondomu kwa Tanzania 

umebaki kuwa kondomu 13 tu kwa kila mji11. 

Mwaka 2014, kulifanyika mapitio ya jumla ya uhitaji wa kondomu, mapitio ya jumla ya 

uhitaji wa kondomu ni makisio ya kiasi cha bidhaa kinachohitajika ili kufikia lengo la 

ufikiaji/ueneaji wa kondomu kwa wote kila mwaka, usambazaji huru na hali ya sasa ya 

ufikiaji/ueneaji. Ukokotoaji wa uhitaji wa kondomu kwa wote katika kujikinga dhidi ya 

maambukizi ya VVU yanategemea idadi ya matendo ya ngono hatarishi kwa mwaka, na kwa 

makisio kwamba kondomu moja inakinga tendo moja la ngono. Matendo ya ngono hatarishi 

ni makisio ya nchi yanayojumuisha: biashara ya ngono, ngono na mpenzi wa nje ya ndoa, na 

ngono ya wanandoa ambapo mwenzi mmojawapo ana mpenzi nje ya ndoa.  Kulingana na 

takwimu za Utafiti wa Demografia na Afya, pamoja na sensa, inakadiriwa kuwa uhitaji wa 

kondomu kwa mwaka nchini Tanzania ni takribani kondomu milioni 26012. 

Katika  Mkakati wa Kondomu wa mwaka 2016-2018, usambazaji wa kondomu ulikisiwa 

kukidhi asilimia 40-50 ya lengo la uhitaji  wa kondomu kwa wote. Hata hivyo, uwepo wa 

uhitaji wa kondomu  kwa wote, hauna maana ya kuwianisha ufasaha wa uhitaji wa 

kondomu, na hiki  kinakuwa ni kigezo cha uhitaji na ueneaji wa  kondomu wa sasa 

unaotarajiwa kutoka kwenye uwekezaji wa Mawasiliano ya mabadiliko ya tabia katika 

jamii na uhamasishaji wa matumizi ya kondomu. Wakati ambapo inaweza kuchukua miaka 

kadhaa katika kufika lengo la uhitaji wa kondomu  kwa wote katika nchi mahususi, 

ongezeko la watu katika matumizi ya kondomu linaweza kutumika katika makadirio ya 

                                                 
10 USAID; Using Total Market Approaches in Condom Programs,2015  
11 GARPR2012 (UNKNOWN)  
12HIV Dodoma   
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mahitaji ya kiwango cha juu cha kondomu. Kwa mfano,  makisio ya  ongezeko la asilimia 

20 katika uhitaji wa kondomu ni idadi itakayotumika  kwenye makadirio  ya mahitaji ya 

usambazaji wa kondomu.     

2.3.1.2 Uhitaji/matumizi ya kondomu  

Matumizi ya kondomu yanaweza kutumika katika makadirio ya uhitaji wa kondomu.  Utafiti 

wa Demografia na Afya Tanzania umeonesha kuwa, kwa kipindi cha miezi 12 iliyopita 

asilimia 23.6 ya wanaume wameripotiwa kutumia kondomu wakati wa kujamiiana kwa mara 

ya mwisho, wakati matokeo ya mwaka 2014 yanabainisha kuwa asilimia 27.2-31.3 ya 

wanaume walitumia kondomu wakati wa kujamiiana kwa mara ya mwisho.  Utafiti wa 

viashiria vya VVU na UKIMWI Tanzania wa mwaka 2016-2017, uliofanya utafiti juu ya wa 

watu wasio na ndoa, na wapenzi wasioishi pamoja umebainisha kuwa, asilimia 31.7 ya watu 

wazima wenye umri wa zaidi ya miaka 15 wameripotiwa kutumia kondomu wakati wa 

kujamiiana kwa mara ya mwisho, ambapo asilimia 34.9 ni wanaume, na asilimia 27.3 ni 

wanawake13. Hata hivyo mbinu za uchambuzi zinatofautiana, hivyo matokeo ya utafiti 

yanapaswa kufasiriwa kwa umakini. Licha ya hivyo, wakati kiwango cha matumizi ya 

kondomu kinazidi kukua miongoni mwa makundi rika, bado kuna nafasi ya kuboresha 

kiwango cha matumizi ya kondomu.  

Jedwali la 2: Kiwango cha matumizi ya kondomu miongoni mwa makundi rika 

mbalimbali.  

Population Segment  2010 TDHS* 2011-2012 

THMIS* 

2016-2017 

THIS 

Wanaume wa 

mijini (15-49) 

32.0 43.8 48.8 

Wanaume wa 

vijijini (15-49) 

21.5 22.2 37.6 

Wanaume  (20-24 yrs) - 38.8 39.8 

Wanaume, Vijana  (15-24) 36.2 40.6 33.5 

Wanaume, Vijana  (15-19) 34.2 (hawajawahi kuoa, 

46.1) 

- 24.2 

Wanawake, Vijana  (15-19) 35.3 (hawajawahi  

kuolewa, 50.2) 

- 29.2 

     

                                                 
13 THIS 2016 - 2017 



14 
 

2.3.2 Usambazaji endelevu wa kondomu  

Kwa kuzingatia sekta zinazohusiana na masuala ya kondomu kama vile sekta ya umma, ya 

masoko ya kijamii, ya makampuni ya kijamii na ya biashara ya kondomu, inakadiriwa kuwa 

usambazaji wa kondomu unakidhi takribani asilimia 40-50 ya uhitaji wa kondomu.14   

Takwimu zilizotolewa na wadau wa usambazaji wa kondomu zinadai kwamba wakati soko la 

kondomu linakidhi lengo la asilimia 40-50 la uhitaji wa kondomu, bado kuna kushuka kwa 

kiwango cha kondomu zinazosambazwa kwa kipindi  cha muda mrefu, kutoka mwaka 2016 

hadi mwaka 2019.  Sababu ya kushuka kwa Kiwango cha usambazaji imeripotiwa kuwa ni 

kutokuwepo kwa fedha za kutosha kusaidia usambazaji wa kondomu katika sekta binafsi 

pamoja na   masoko ya kijamii.  

 

Kielelezo cha 1: Kiasi cha Usambazaji wa Chapa/aina za Kondomu  

 -

 10,000,000

 20,000,000

 30,000,000

 40,000,000

 50,000,000

 60,000,000

2016 2017 2018 2019

 

 

                                                 
14  Supply estimates for public sector are taken from MSD distribution records. Social marketing sector is taken from PSI 

and T-MARC program records.  More so, the 2019 data for Zana/Cupid Condom records from MSD was extracted from 
1st July 2018 to 3rd July 2019 
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2.3.3 Upana wa/ Kina cha Soko   

Kiwango cha Usambazaji wa kondomu nchini Tanzania kiliendelea kuongezeka hadi kufikia 

mwaka 2016/2017 ambapo Usalama wa usambazaji wa bidhaa pamoja na masuala ya fedha 

kwenye sekta ya masoko ya kijamii kilisababisha kuporomoka kwa soko la kondomu.15  

Kiwango cha gawio la kondomu katika sekta ya masoko ya kijamii, kama vile asilimia ya 

kondomu zote zilizosambazwa kimeongezeka pia. Vilevile, kumekuwa na ongezeko kiasi 

kwenye mauzo katika sekta ya biashara na wakati huohuo kuporomoka kwa kiwango cha 

gawio la kondomu zinazosambazwa kwenye sekta ya umma  

                                                 
15 Mann Global Health: Tanzania Case study 
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Kielelezo cha 2:  Kondomu zilizosambazwa na Wadau wa masoko  

 

Chanzo: Mann Global Health - Tanzania Case study, 2018 

2.4 Vikwazo/vizuizi katika matumizi ya kondomu  

Pamoja na kwamba sasa kuna uelewa wa kutosha juu ya matumizi ya kondomu, bado kuna 

uwepo wa vikwazo mbalimbali.  Hivi vikwazo vinapaswa kushughulikiwa ili kuendeleza 

hali ya uhitaji na ongezeko la matumizi ya kondomu.  

Vikwazo hivyo vimegawanyika katika sehemu kuu nne:  

2.4.1 Fursa katika ufikiaji wa kondomu  

Hizi zinajumuisha vikwazo vya gharama na ufikiaji. Wakati utafiti uliofanywa kuhusu utayari 

wa kulipia gharama za kondomu unabainisha kuwa wanaume wana utayari zaidi wa kununua 

kondomu, baadhi ya makundi lengwa hasa wanaume maskini na wale wa vijijini 

wanaendelea kukabiliwa na changamoto ya ufikiaji, pamoja na gharama ya kumudu 

manunuzi ya kondomu. Licha ya zaidi ya asilimia 8016 ya vijiji/mitaa iliyofanyiwa utafiti 

nchini Tanzania kuwa na angalau sehemu moja ambapo kondomu zinaweza kununuliwa, 

asilimia 4417 ya watu wangeweza kutumia kondomu zaidi iwapo zingepatikana kwa urahisi.  

2.4.2 Uelewa/uwezo wa kutumia au kujadiliana kuhusu matumizi ya kondomu  

Kwa jumla, wanaume na wanawake wa rika zote wana elimu ya kutosha kuhusu matumizi ya 

kondomu kama kinga dhidi ya VVU18. Kwa kuwianisha makundi rika yote, asilimia 76.4% 

ya wanawake na asilimia 75.8 ya wanaume waliripotiwa kutumia kondomu kama kinga dhidi 

                                                 
16 MAP FMCG 2014 
17 HIV Dodoma 
18 TDHS 2010 
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ya VVU. Hata hivyo, wanawake na wasichana wengi wanaendelea kukabiliwa na 

changamoto juu ya kujadiliana kuhusu matumizi ya kondomu kutokana na sababu za kimila, 

kutamaduni zinazoendeleza masuala ya kukosekana kwa usawa wa kijinsia. Asilimia 80.7% 

ya wanawake walijua mahali pa kuzipata kondomu ikilinganishwa na asilimia 88.1% ya 

wanaume.19 

2.4.3 Upatikanaji wa kondomu  

Tafiti mbalimbali zilizojikita kwenye maeneo yaliyoathirika zaidi na janga la VVU 

zimebainisha changamoto mbalimbali katika upatikanaji wa kondomu, changamoto hizi 

zimebainiwa pia katika maeneo yaliyo katika mazingira hatarishi zaidi ya kupata maambukizi 

ya VVU. Utafiti uliofanywa na Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI wa mwaka 2019 

juu ya usambazaji wa kondomu ili kubaini upatikanaji wa aina/chapa na machaguo ya 

aina/chapa ya kondomu kwenye maeneo lengwa katika mikoa mitatu ya Tanzania Bara, 

umeonyesha kuwa aina tatu za kondomu zilitajwa kupendwa zaidi na makundi maalumu na 

yaliyoko katika mazingira hatarisha, kondomu hizi ni pamoja na Salama (asilimia 34.1), 

Dume (asilimia 23.1), na zana kondomu (13.3)20 

Jedwali la 3:  Aina/chapa za kondomu zinazopendwa zaidi 

Aina ya kondomu 

inayotumika sana 

Namba Asilimia 

Zana 53 13.3 

Salama 136 34.1 

Dume 93 23.3 

Familia 21 5.3 

Care 12 3.0 

Lady Pep 13 3.3 

Durex 16 4.0 

Rough Rider 27 6.8 

Bull 17 4.3 

Lifeguard 11 2.8 

Chanzo: NACP, 2019 

 

 

                                                 
19 ibid. 
20 Gissenge L.I. Lija et al: Condom Distribution: Assessment of the Availability and accessibility in the Selected 

Hotspots of Dar es Salaam, Mwanza and Mbeya Cities, Tanzania 
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2.4.4 Mitazamo na Fikra/imani 

Kikwazo kikubwa cha kimtazamo ni kukosekana kwa uelewa juu ya hatari, ambapo asilimia 

5021 ya watu wanadai kuwa hawahitaji kutumia kondomu ikiwa mahusiano yao ni ya 

uaminifu. Utafiti umeonyesha kuwa kiwango cha matumizi ya kondomu kimeshuka wakati 

wa kujamiiana na mpenzi wa kudumu/mara kwa mara. Vizuizi vingine katika matumizi ya 

kondomu ni pamoja na matumizi ya vileo/vilevi, pamoja na Imani za kidini na kiutamaduni. 

Kwa mfano, asilimia 3822 ya watu wanaamini kwamba ngono/ kujamiiana ni jambo la siri na 

kwamba halipaswi kujadiliwa. Sambamba na hilo, asilimia 3423 ya watu wanasikia aibu 

wanaponunua kondomu, hii ikijitokeza zaidi miongoni mwa vijana wenye umri mdogo.  

2.5 Tofauti kuu za kijiografia katika upatikanaji wa kondomu  

Kwa upande wa uelewa juu ya upatikanaji wa kondomu, asilimia 31 ya watumiaji wa 

kondomu wanakubali kuwa kondomu za kiume zinapatikana sana kwenye jamii pindi 

zinapohitajika, na asilimia 6 wanakubaliana kuwa kondomu za kike zinapatikana vilevile24 

Kiwango cha upatikanaji na ukubalikaji wa kondomu ni vikwazo vikuu kwa watumiaji katika 

sekta ya umma kwa asilimia 51.4 ikilinganishwa na watumiaji wa kondomu katika sekta ya 

masoko ya jamii ambayo ni asilimia 43.1, sambamba na hilo, kama ilivyoonyeshwa kwenye 

takwimu za kiasi cha kondomu kinachohitajika cha mwaka 2014, watumiaji wa kondomu 

kutoka sekta ya umma waliripotiwa kuwa na aibu katika kuchukua kondomu.  

Utafiti wa kijiografia wa ueneaji na ufikiaji wa kondomu umedhihirisha kuwa, ufikiaji 

(asilimia ya watu wanaonunua bidhaa) wa kondomu kwenye mikoa 25 ya Tanzania 

iliyobainiwa ni wastani wa asilimia 43, ambapo kiwango katika mkoa wa Tanga 

kimeripotiwa kuwa chini kwa asilimia 22 na kiwango cha juu cha asilimia 63 katika mkoa wa 

Ruvuma25, hii inadhihirisha tofauti kubwa ya kijiografia iliyopo katika upatikanaji wa bidhaa. 

Vilevile, asilimia 45 ya wale ambao hawakununua kondomu walidai kuwa bidhaa ya 

kondomu haina soko/hakuna wateja wa kutosha, hii inadhihirisha kuwa kuna kukosekana 

kwa uelewa wa mahitaji kunaongeza ufikiaji hafifu wa kondomu. 

2.6 Uwepo wa sekta mahususi   

Ingawa wale walio katika daraja la/hadhi ya juu ya kijamii na kiuchumi wanauwezekano 

mkubwa wa kununua na kutumia kondomu katika sekta ya biashara au zenye punguzo, 

matumizi ya kondomu kutoka sekta ya umma yapo kwenye kila daraja la kijamii na 

kiuchumi. Hii inadhihirisha kuwa wale wanaopaswa kumudu gharama za kununua kondomu 

                                                 
21 Needscope 2013  
22 ibid. 
23 ibid. 
24 Omnibus 2014  
25 MAP FMCG 2014  
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kwenye masoko ya kijamii na sekta ya biashara wanafaidika na punguzo linalolenga 

kuwafikia walio kwenye daraja la chini la kijamii na kiuchumi.  

2.7 Uelewa juu ya chapa/aina ya kondomu kulingana na mgawanyo wa Mfumo wa 

Masoko ya Jumuishi  

Kondomu zenye punguzo kwenye masoko ya kijamii zinaripotiwa kutumika zaidi 

nchiniTanzania, ambapo Dume na Salama zimesemekana kutumika/kupendelewa zaidi.  Hata 

hivyo matumizi na ukubalikaji wa kondomu kwenye sekta ya biashara unakua kwa kiwango 

kikubwa sana.26  Hizi takwimu zinashabihiana na matokeo ya utafiti uliofanywa na Mpango 

wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI juu ya usambazaji wa kondomu ambao umebaini kuwa,  

kondomu zinazotumika/kupendwa zaidi ni Salama (asilimia 34.1), na Dume  (asilimia 23.3) 

zikifuatiwa na kondomu za Zana  (asilimia 13.3). Vilevile, utafiti ulionyeha kuwa  fikra na 

mapendeleo ya aina kondomu kwa watumiaji wa kondomu  ni kwamba, kondomu  katika 

sekta ya masoko ya jamii ndizo zenye ubora wa juu, zimefungwa vizuri, za kuaminika na 

kufanya mtumiaji ajisikie vizuri/amani anapozitumia27.  Karibu nusu ya wanaume nchini 

Tanzania wanaamini kuwa, aina /chapa ya kondomu ni lazima iwiane na mtumiaji/hadhi ya 

mtumiaji, ili kutoa fursa ya kunadi aina/chapa mbalimbali kwa taasisi muhimu.  

2.8 Mafanikio na changamoto kuu katika uratibishaji wa programu za kondomu 

2.8.1 Uongozi na uratibu    

Kipengele Mafanikio Changamoto 

Uratibu wa Wabia - Kuwepo kwa kamati shirikisha 

za kondomu chini ya Kamati 

ya Kitaalamu ya kudhibiti 

VVU na UKIMWI zikiratibiwa 

na TACAIDS. 

-  Kuwepo kwa kamati za 

Usalama wa bidhaa za masuala 

ya afya ya uzazi zinazojumui 

sha suala la kondomu kwenye 

ajenda za vikao.  

- Serikali kushughulikia uongo 

zaji, uratibishaji na umiliki wa 

programu za kondomu. 

-Kukosekana kwa ushirikishaji 

na uratibu wa kutosha wa afua za 

kondomu miongoni mwa wadau 

. 

 

 

                                                 
26 SHOPS PLUS 2019 
27 NACP,2019 
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

Uragibishi na 

utafutaji Rasilimali 

- Uwepo wa Mkakati wa nne wa 

Kudhibiti UKIMWI wa mwaka 

2018/19- 2022/23 

- Uwepo wa Mkakati wa Taifa 

wa Kondomu. 

-  Suala la VVU zikiwemo 

programu za kondomu ni 

ajenda ya kudumu ya   Wizara, 

Idara Zinazojitegemea na 

Wakala za Serikali 

- Usimamizi mzuri wa sekta ya 

afya katika utunzaji wa 

rasilimali kwa ununuzi wa 

kondomu na ugawanyaji. 

 

 

- Kukosekana viongozi mahiri 

wa kutosha wa kuhamasisha 

matumizi ya kondomu 

miongoni mwa viongozi wa 

kidini na kijamii. 

- Kupungua kwa rasilimali za 

kutayarisha programu za 

kondomu 

- Kukosekana kwa fedha za 

kutosha katika utekelezaji na 

ufuatiliaji. 

Sera na Taratibu/ 

Kanuni 

-  Mazingira wezeshi ya sera 

kwa ajili ya ulinzi pamoja na 

nyaraka mahususi za sera 

zikiwemo: 

o Mkakati wa nne wa 

Kudhibiti UKIMWI wa 

mwaka 2018/19 - 2022/23. 

o Mpango Mkakati wa nne wa 

Kudhibiti UKIMWI wa 

Sekta ya Afya wa mwaka 

2017- 2022. 

o  Muongozo wa Taifa wa 

usambazaji wa kondomu wa 

mwaka 2019 

o Mpango wa Mpango wa 

Taifa wa Utekelezaji wa 

Uzazi wa Mpango 

liohuishwawa mwaka 2019 

-  Usambazaji hafifu wa 

mkakati wa Taifa wa 

usambazaji wa kondomu wa 

mwaka 2016-18 pamoja na 

nyaraka zinazohusiana na 

masuala ya kondomu.   

 Ushirikiano usiotosha/dhaifu 

wa Sekta ya Umma na 

Binafsi 
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

– 2023. 

o Waraka namba 2 na 

mwongozo wa kudhibiti 

VVU, UKIMWI na 

Magonjwa Sugu 

Yasiyoambukiza (MSY) 

katika Utumishi wa Umma 

wa mwaka 2014.  

 

2.8.2 Uhitaji, upataji na utumiaji  

Kipengele Mafanikio Changamoto 

Utafiti wa masoko - Utafiti wa Mfumo wa 

Masoko       

     Jumuishi uliofanywa na            

     Mradi Kiongozi Katika        

     Kuimarisha Ushiriki wa  

     Sekta Binafsi katika Afya:  

     ukiwemo utafiti wa ubora na  

    wa ukaguzi wa manunuzi ya  

     rejareja wa mwaka 2019. 

- Shirika la Kimataifa 

Linalohudumia Jamii 

lilifanya utafiti wa 

mzunguko wa tatu na wa 

nne wa MAP juu ya ufikiaji 

wa soko la kondomu 

- Shirika la Masoko na 

Mawasiliano, Shirika la 

Kimataifa linalohudumia 

Jamii, na asasi ya kimataifa 

ya kudhibiti VVU na 

UKIMWI, uzazi wa 

mpango na afya ya uzazi 

wamefanya utafiti wa 

- Kiwango cha chini cha tafiti 

zinazohusu ueneaji wa 

upatikanaji wa kondomu  

- Kukosekana kwa tafiti 

endeshaji zinazohusu kondomu 

za kike 

- Usambazaji duni wa matokeo 

ya tafiti zinazohusu soko la 

kondomu kwa wadau. 

- Kukosekana kwa tathmini ya 

mahitaji ya kondomu.  

-  Kukosekana kwa tafiti juu ya 

matumizi ya kondomu katika 

jamii za wafugaji, wachimbaji 

wa madini, wajenzi, wavuvi na 

kilimo na n.k. 

- Kukosekana kwa tafiti juu ya 

matumizi ya kondomu kwa 

makundi maalumu na makundi 

hatarishi. 

- Ufinyu wa elimu juu ya 

matumizi ya kondomu. 
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

ufikiaji wa soko la 

kondomu. 

- Utafiti wa bei wa Shirika la 

Masoko na Mawasiliano wa 

mwezi Juni 2013. 

- Tathmini ya upatikanaji na 

usambazaji wa kondomu 

kwenye maeneo hatarishi 

katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Mwanza na Mbeya 

Mfumo wa Masoko ya 

Jumla/kamilifu/jumuishi 

- Kuundwa kwa kikundi 

mahususi cha Mfumo wa 

Masoko Jumuishi kinacho 

jumuisha TACAIDS, 

Shirika la Umoja wa 

Mataifa la Idadi ya Watu, 

Shirika la Umoja wa 

Mataifa la Kudhibiti 

UKIMWI, na Mradi 

Kiongozi Katika 

Kuimarisha Ushiriki wa 

Sekta Binafsi katika Afya.  

- Mikutano ya ushauri ya 

wadau mbali mbali juu ya 

masuala ya matumizi ya 

kondomu kujikinga na 

maambukizi ya VVU ilifa 

nyika mwaka 2018  

- Tafiti mbalimbali 

zimefanyika ili kuunga 

mkono Mfumo wa Masoko 

ya Jumuishi. 

 

- Uunganishwaji finyu wa kanuni 

za Mfumo wa Masoko Jumuishi 

kwenye nyaraka za sera za 

Mkakati wa Taifa wa kondomu.     

-  Upatikanaji na ufikiwaji mdogo 

wa kondomu katika ngazi 

yajamii.  

- Kutokuwepo kwa uhakika wa 

usafirishaji kwenye sekta ya 

umma na kumalizika kwa 

kondomu mara kwa mara 

kwenye sekta binafsi kumeleta 

changamoto katika usambazaji 

-  Matumizi finyu ya tafiti 

kwenye kuratibu kondomu 

zenye punguzo na za msaada  

- Kukosekana kwa uratibu katika 

usambazaji wa kondomu wenye 

kujenga hali ya uhitajika/katika 

shughuli za Majadiliano ya 

mabadiliko ya tabia katika jamii  

- Muonekano mbaya wa 

kondomu zilizo kwenye sekta 

ya umma zinazosaambazwa   
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

nje ya vituo vya afya.    

- Kukosekana kwa elimu juu ya 

Mfumo wa Masoko Jumuishi 

kwa baadhi ya watumishi wa 

serikali.  

Usambazaji lengwa - Uwepo na usambazaji wa 

waraka na mwongozo wa 

Taifa wa ugawaji wa 

kondomu wa mwaka 2029 

- Usambazaji wa kondomu 

nje ya vituo vya afya, 

kupitia utoaji wa huduma 

mkoba, waelimishaji rika 

na asasi za kiraia.     

- Kutumia wasambazaji wa 

huduma ya uzazi wa 

mpango katika jamii. 

- Sekta za masoko jumuishi   

yanayolenga maeneo 

hatarishi kama vile baa, 

hotelini, sokoni, madereva 

wanaosafiri masafa marefu, 

n.k. 

- Kuwepo kwa uratibu hafifu kati 

ya sekta za umma, masoko ya 

kijamii pamoja na sekta ya 

biashara. 

- Kushuka kwa kiwango cha 

asilimia ya watumiaji wa 

kondomu za sekta ya umma.  

- Kukosekana kwa mashine za 

kuhifadhi na kutolea kondomu 

kwenye maeneo hatarishi na 

yenye mrundikano wa watu.   

- Mtazamo hasi na kasumba juu 

ya matumizi ya kondomu.  

 Mawasiliano ya 

mabadiliko ya tabia   

katika jamii.  

- Asasi za masoko ya kijamii 

zinazohamasisha matumizi 

thabiti ya kondomu.  

- Uhamasishaji wa matumizi 

ya kondomu za sekta 

binafsi kupitia wasambazaji 

wa kijamii.  

- Warsha zinazohusu VVU, 

UKIMWI, na magonjwa ya 

ngono zikijumuisha elimu 

juu ya matumizi sahihi na 

- Kukosekana kwa rasilimali 

fedha na watu za kutosha kwa 

ajili ya programu za kondomu, 

hususan katika kuchochea 

mahitaji ya kondomu. 

- Kukosekana kwa mkakati wa 

Taifa wa uhamasishaji wa 

uhitaji/matumizi ya kondomu 

- Shughuli chache zinahusu 

uhamasihaji wa matumizi ya 

kondomu katika jamii 
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

endelevu ya kondomu.   

- Elimu ya Uzazi wa 

Mpango, ikiwemo elimu 

juu ya matumizi ya 

kondomu.  

 

- Upatikanaji hafifu wa nyenzo za 

kutumia katika uhamasishaji wa 

matumizi ya kondomu katika 

ngazi ya jamii.  

- Bado kuna vikwazo juu ya 

matumizi ya kondomu katika 

baadhi ya jamii.    

-  Uaminifu baina ya wapenzi 

hupunguza kiwango cha 

matumizi ya kondomu.  

Usalama katika usambazaji wa bidhaa  

Kipengele Mafanikio Changamoto 

Mpango wa makisio ya 

usambazaji 

- Makisio ya    njia za uzazi 

wa mpango yalifanywa na 

Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto kupitia 

kitengo cha Huduma ya 

Afya ya Uzazi na Mtoto. 

- Mpango wa makisio ya 

usambazaji unafanyika 

kupitia Mfumo Jumuishi 

wa taarifa unaoruhusu 

vituo vya kutolea huduma 

za afya kuagiza kwa 

pamoja dawa, kemikali 

zinazotumika maabara, na 

bidhaa mahususi zilizo 

kwenye programu ikiwemo 

na kondomu kutegemea 

mahitaji na bajeti katika 

vituo husika. 

 

 

- Kukosekana kwa taarifa za 

kutosha kwa ajili ya makisio ya 

Kitaifa.  

- Utunzaji dhaifu hafifu wa 

kumbukumbu katika vituo vya 

kutolea huduma za afya  

- Kutokuwa na ujuzi wa kutosha 

kufanya makisio katika vituo 

vya kutolea huduma ya afya. 

- Kukosekana kwa ushirikish 

waji na ujumuishwaji wa 

kutosha wa sekta ya kondomu 

za ya bei punguzo na sekta ya 

biashara katika makisio ya 

kitaifa. 
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

Manunuzi - Bohari Kuu ya Dawa ina 

uwezo wa kufanya 

manunuzi ya kimataifa ya 

kondomu kupitia minada 

ya wazi yenye ushindani    

- Mfumo dhaifu wa ufuatiliaji  

- Ushirikishwaji hafifu wa wadau 

kutoka sekta ya soko jamii na 

na sekta ya biashara katika 

manunuzi ya kondomu.   

Udhibiti Ubora - Uwepo wa hadidu rejea 

katika mfumo wa udhibiti 

ubora   kwa mamlaka 

husika. 

-  Uwepo wa utaratibu wa 

kufanya upimaji wa 

kondomu baada ya kuwa 

uzalishwaji ambapo 

maabara hupima fungasho 

za kondomu 4-5 kwa siku.  

Uwepo wa maabara 6 za 

viwango vya juu vya ubora 

wa ISO 9001 

zilizothibitishwa ikiwemo 

za kupima ubora wa 

kondomu.  

- Uwepo wa kifaa 

kinachoongeza uwezo wa 

upimaji kwenye mfumo. 

- Uwepo wa chapa/aina 

mbalimbali za kondomu za 

kiume, na aina/chapa moja 

ya kondomu ya kike 

zilizosajiliwa nchini  

- Kondomu zimesajiliwa 

kama kifaa tiba daraja “C”   

- Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba hutoa kibali 

ndani ya saa 48 ambacho 

- Mamlaka husika hutumia muda 

mrefu kutoa mrejesho wa 

matokeo baada ya upimaji wa 

shehena za kondomu.   
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

hudumu kwa miezi sita.  

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba hufanya utafiti 

wa masoko ya kondomu 

baada ya upimaji 

kujiridhisha na ubora 

Mnyororo wa 

usambazaji katika sekta 

ya umma  

- Bohari Kuu ya Dawa ina 

uwezo wa kuhifadhi 

kondomu kwenye gala la 

taifa na za Kanda.  

- Uwepo wa Mfumo wa 

Usimamizi wa Taarifa 

umesaidia kuboresha 

mfumo wa uagizaji.  

- Usambazaji jumuishi wa 

kondomu kwenye vituo 

vya afya na zaidi ya hapo.  

- Kuingizwa kwa   kondomu 

kwenye orodha ya vifaa 

tiba muhimu.  

- Ujumuishwaji wa 

kondomu kwenye 

miongozo yote ya afua za 

VVU na UKIMWI.  

- Kondomu kama kifaa tiba 

inasababisha ucheleweshaji wa 

usambazwaji na upatikanaji nje 

ya vituo vya kutolea huduma ya 

afya (kwenye jamii).  

- Kumeripotiwa uhaba wa 

kondomu wa mara kwa mara 

katika vituo vya afya   

- Vituo vya kutolea huduma ya 

afya havina utaratibu/mfumo 

wa kusambaza kondomu nje ya 

eneo la kazi. 

- Kutokuwepo utaratibu wa 

usambazaji wa kondomu 

kwenye idara na sekta nyingine 

zza umma ngazi ya taifa, mkoa 

na wilaya.  

 

2.8.3 Kazi saidizi za kuratibu programu za kondomu 

Kipengele Mafanikio Changamoto 

Uimarishaji wa 

uwezo na taasisi  

- Uimarishaji wa uwezo wa 

sekta binafsi na sekta ya 

soko jamii.  

 

- Uwezo finyu wa taasisi kwenye 

kuratibu programu za kondomu 

zinahusu mafunzo kwa wakufunzi. 

-  idara, Mawakala, taasisi za 

serikali na wadau mbalimbali. 

- Usambazaji hafifu wa taarifa 

miongoni mwa Asasi za Kiraia. 
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Kipengele Mafanikio Changamoto 

Ufuatiliaji na 

tathmini 

 

- Kondomu hufuatiliwa kupitia 

ripoti za Utafiti wa Viashiria 

vya VVU na UKIMWI na 

Malaria/ Utafiti wa viashiria 

vya Afya na Makazi (nyaraka 

ya Uzazi wa Mpango, Uzuiaji 

wa maambukizo wa VVU 

Kutoka kwa Mama kwenda 

kwa Mtoto, Tiba, pamoja na 

Unasihi na Upimaji wa Hiari 

pamoaja na ripoti ya   Mfuko 

wa Ufuatiliaji wa Mafanikio ya 

Mapambano dhidi ya UKIMWI  

- Kuimarisha mfumo wa 

ripoti kama iliyobainishwa 

kwenye miongozo ya 

usambazaji wa kondomu.  

- Kuna mfumo duni wa ufuatiliaji na 

tathmini ya programu za kondomu 

kutokana na kukosekana kwa 

ushiriki wa rasilimali watu 

pamojan na kukosekana kwa 

upatikanaji wa uchambuzi na 

uhifadhi wa takwimu wa pamoja    

- Kukosekana kwa muunganiko 

ndani ya Mfumo wa Usimamizi 

wa Taarifa zinazohusu matumizi 

ya kondomu katika sekta ya 

masoko na makampuni ya kijamii, 

na sekta ya biashara.   

Uhifadhi wa 

programu, michakato, 

maendeleo na 

matokeo.   

- Uhifadhi unaoendelea 

kufanywa na asasi 

mbalimbali.  

-  Kukosekana kwa mbinu rasmi za 

na za pamoja za uhifadhi katika 

kusambaza taarifa zinazohuu 

uboreshaji wa programu.  
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SEHEMU YA 3: LENGO, DHUMUNI, MATOKEO NA MIONGOZO ELEKEZI 

3.1 Lengo 

Lengo la Mkakati wa Taifa wa Kondomu ni kubainisha vipaumbele vya kimkakati 

vinavyohitajika katika kupunguza maambukizi ya VVU, maambukizi kupitia ngono, pamoja 

na mimba zisizotarajiwa nchini Tanzania. 

3.2 Dhumuni 

Dhumuni la Mkakati wa Taifa wa Kondomu kama lilivyobainishwa katika Mkakati wa nne  

wa Taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI, na Mpango wa Taifa wa Utekelezaji wa Uzazi wa 

Mpango Uliohuishwa ni kuhakikisha kunakuwa na matumizi sahihi na endelevu ya kondomu 

kama kinga dhidi ya VVU na maambukizo kupitia ngono, pamoja na mimba zisizotarajiwa 

nchini Tanzania,   

i. MATUMIZI: Kiwango cha asilimia ya matumizi ya kondomu kimeripotiwa 

kuongezeka miongoni mwa wanaume na wanawake.  

ii. UENDELEVU: Kuongezeka kwa kiwango cha ubora na kiasi kwenye soko la 

kondomu  

iii. USAWA: Kuhakikisha upatikanaji na wenye gharama nafuu wa kondomu.  

3.3. Matokeo ya kimakakati  

Matokeo ya kimkakati yanayowiana na maeneo muhimu ya vipaumbele ni:  

 Uboreshaji wa uongozaji na uratibu wa kondomu 

 Uongezekaji wa Usambazaji na Uhakika wa bidhaa  

 Uboreshaji wa uhitaji, ufikiaji na utumiaji  

 Uratibu wa program wezeshi   
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Jedwali la 4:  Mfumo wa jumuishi wa kuratibu programu za kondomu  

 

 

3.4 Kanuni elekezi 

Kanuni elekezi za Mkakati wa Taifa wa kondomu ni: 

i. Udhibiti thabiti wa VVU na UKIMWI: Shughuli zitakazofanyika zitajikita kwenye 

utafiti pamoja na masuala yanayohamasisha matumizi sahihi ya kondomu  

ii. Upatikanaji wa kondomu kama haki ya binadamu: Ni lazima kondomu zipatikane 

kwa urahisi kwa wote bila kujali kabila, jinsi, ulemavu, mitazamo ya kisiasa, hali ya 

kiuchumi, hali ya kijamii, au makazi.  Ni lazima programu zinazohusu kondomu 

zilinde na kuheshimu haki za wateja na familia zao, pamoja na watoa huduma.  

iii. Usambazaji lengwa (ukijumuisha makundi maalumu na yaliyo katika mazingira 

hatarishi): Ni lazima msisitizo ulenge katika kuwezesha upatikanaji rahisi wa 

kondomu  pamoja na kuondoa vikwazo vinginevyo  vinavyokwamisha upatikana kwa   

ajili ya  makundi mbalimbali yaliyo katika hatari zaidi au mazingira hatarishi  

wakiwemo wanaofanya biashara ya ngono, wanaume wanaofanya ngono na wanaume 

wenzao, watu wanaojidunga madawa ya kulevya, wanaotumia dawa za kulevya, 

LDTD, wafanyakazi wa migodini, wavuvi, na  wafungwa magerezani, n.k 

iv. Mwitikio wa kijinsia:  Programu za kondomu zinapaswa kuingiza masuala ya uinsia 

katika mipango na utekelezaji. Msisitizo unapaswa kuwa kwenye kuwasaidia 

wanawake kushiriki ipasavyo kwenye kutoa maamuzi juu ya matumizi ya kondomu.  
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v. Upatikanaji na uwezo wa kumudu gharama za kondomu: Mkakati utalenga 

kuboresha suala la zima la upatikanaji wa kondomu, ukizingatia uwezo wa watumiaji 

kumudu gharama.  

vi. Mfumo jumuishi na uratibu:  Mkakati huu unahimiza, mifumo iliyopo katika ngazi 

ya kijiji, vituo na asasi zinazofanya kazi ya uratibu zitashughulikia masuala mahususi 

ikiwemo kondomu katika jamii.  

vii. Ushirikishwaji kisekta:  Mkakati unajumuisha wadau mbalimbali kutoka serikalini, 

Asasi za Kiraia, wabia wanaotekeleza, pamoja na sekta za biashara katika mipango na 

utekelezaji wake.   

viii. Mfumo wa Masoko Jumuishi: Lengo kuu kwenye masoko jumuishi ni kuleta ufanisi 

wa shughuli ikiwa ni pamoja na kuboresha masoko endelevu. Shughuli za manunuzi 

na usambazaji wa kondomu za punguzo na za bure zinapaswa kuwianishwa na 

makadirio halisi ya uhitaji, pamoja na kuungwa mkono na uwekezaji katika 

majadiliano ya mabadiliko ya tabia katika jamii na uhamasishaji wa kondomu.  

Kanuni za Mfumo wa Masoko ya Jumuishi: Mkakati unatekeleza kanuni za Mfumo 

wa Masoko Jumuishi zenye lengo la kuwashirikisha wadau wanaoratibu programu za 

kondomu, wakati huohuo unajikita kwenye maeneo yafuatayo:  

 Faida linganifu:  Wadau/wahusika wanapaswa kufanya kazi pamoja kama 

timu ili kuhakikisha kwamba, wanatoa huduma kwa wateja wote, na 

wanakidhi malengo ya afya kwa umma. 

 Chaguo la mteja:  Mfumo wa Masoko Jumushi inatambua kwamba wateja 

wanaweza kuchagua wasambazaji wanaokidhi mahitaji yao kwa kiwango cha 

juu kama vile; ladha, aina ya bidhaa, na uwezo wa kumudu gharama za 

manunuzi. 

 Uhuru wa wasambazaji:  Ingawa serikali inaratibu na kusimamia Mkakati 

wa Masoko ya Jumuishi, wadau mbalimbali katika masoko wanao uhuru wa 

kutekeleza au kutokutekeleza mkakati huu.   

 Thamani ya Pesa:  Mfumo wa Masoko Jumushi unaweza kuwekeza fedha 

kutoka kwa wadhamini katika namna inayounga mkono masoko endelevu, na 

kuziwezesha sekta za biashara kufikia lengo la kuongeza gawio la uhitaji wa 

kondomu 
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SEHEMU YA 4:  MIKAKATI YA UTEKELEZAJI 

Maeneo muhimu ya vipaumbele yaliyobainishwa ndiyo matokeo ya Mkakati wa Taifa wa 

Kondomu. Kipengele hiki kinaelezea kwa kina vipaumbele vya kimkakati vilivyo 

pendekezwa katika kushughulikia changamoto zilizobainishwa wakati wa uchambuzi.  

4.1 Uboreshaji wa Uongozi na Uratibu.  

4.1.1 Uratibu wa Wadau  

Uratibu wa programu za kondomu utakuwa chini ya Kamati shirikishi ya Kitaalamu ya 

kudhibiti VVU na UKIMWI. Kamati shirikishi ya kondomu itasimamiwa kwa pamoja na 

TACAIDS na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, chini ya 

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI. Mmoja kati ya Wadau ambaye ni mjumbe ndani 

ya Kamati shirikishi ya Kitaalam atakuwa katibu wa Kamati. Wizara, Idara Zinazojitegemea 

na Wakala za Serikali na Wabia wa Maendeleo, pamoja na Wabia Watekelezaji wengine 

watakuwa wajumbe wa Kamati shirikishi ya kondomu.  Hata hivyo, ili kujenga ushirikiano 

na uratibu imara, mwenyekiti wa kamati shirikishi ya kondomu atakuwa mjumbe wa kamati 

ya Usalama wa bidhaa za Afya ya Uzazi. Kamati shirikishi ya kondomu itahakikisha 

kunakuwa na uratibu wa kina katika programu za kondomu kwa kushirikiana na wadau, 

vilevile itaweka ajenda za programu za kondomu na kuwa washauri kwenye masuala ya sera.    

Lengo mahususi la kamati shirikishi ya kondomu itakuwa kutengeneza muungano kati ya 

Kinga dhidi ya VVU, magonjwa mengine maambukizi mengine ya magonjwa ya Ngono na 

njia za uzazi wa mpango. Pia, kuhakikisha kwamba, wale wabia wanaotekeleza Mkakati wa 

Kondomu wanaratibiwa kimkakati. Ili kuhakikisha kunakuwa na Kinga madhubuti, utoaji na 

usambazaji wa kondomu itakuwa ni jukumu la Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto kupitia Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto na Mpango wa Taifa wa 

Kudhibiti UKIMWI. Taasisi hizi za Serikali, TACAIDS, Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 

UKIMWI, Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto, (Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto) Wabia wa Maendeleo na Wabia Watekelezaji watashirikiana kutoa 

msaada kwenye mikutano ya robo mwaka ya kamati shirikishi ya kondomu, pamoja na 

uendeshaji wa mpango kazi.   

 

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuimarisha kamati shirikishi ya Taifa ya kondomu ikiwa ni pamoja na kubainisha 

kwa ufasaha hadidu za rejea, kukuza uanachama, mpango kazi wa mwaka wa kamati, 

mapato na matumizi.  
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2. Kuhakikisha kuwa mahitaji ya kondomu kuanzia upokeaji, usambazaji, pamoja na 

utoaji wa taarifa zinakuwa moja kati ya ajenda za kudumu za Kamati kuanzia ngazi ya 

Taifa, Mkoa Halmashauri, Kata na Mtaa/kijiji kupitia mfumo wa uratibu uliopo.  

3. Kujenga muungano pamoja na mahusiano mazuri ya kazi kati ya sekta za afya na 

sekta zingine zote katika ngazi zote, ikiwa ni pamoja na kuwianisha na kuratibu wabia   

ili kurahisisha utekelezaji wa mkakati wa kondomu.  

4. Kuchukua na kutekeleza kanuni za Mfumo wa Masoko Jumuishi za programu za 

kondomu nchini.  

5.  Kutumia mikutano ya kidini na majukwaa ya viongozi wa kisiasa katika 

kushughulikia vipaumbele vya kimakakati vilivyounganishwa kwenye mkakati wa 

Taifa wa kondomu.  

4.1.2 Uraghibishaji wa Rasilimali  

Uhamasishaji wa mabadiliko ya sera na udhibiti katika kuimarisha mazingira wezeshi ya 

programu za kondomu utakuwa ndiyo msingi bora na thabiti katika Nyanja za kisiasa na 

kijamii katika matumizi ya kondomu. Aidha, matumizi sahihi na endelevu ya kondomu 

miongoni mwa wanaume na wanawake inategemea na uhakika wa kukubalika, upatikanaji na 

gharama nafuu za kondomu na vilainishi vya kondomu.  

Kwa uhakika wa upatikanaji wa kondomu, serikali na wadau wanatakiwa kuwa na mpango 

na bajeti ya kondomu za ruzuku na za biashara kwenye sekta zote za umma na binafsi nchini. 

Hii inaweza kutokana na bajeti ya afya, Mfuko wa msaada wa VVU na UKIMWI, au vyanzo 

vingine. Serikali inatambua mchango wa wadau watekelezaji na itaendelea kushirikiana nao 

ili kuhakikisha kuwa kondomu zenye punguzo zinapatikana. Hata hivyo, ni muhumu sana 

kuwa na mpango wa uendeshaji wa mkakati wa kondomu ili utumike kama chombo katika 

ukusanyaji wa rasilimali.   

Vipaumbele vya kimakakati: 

1. Kuanzisha uchambuzi wa sera na udhibiti, pamoja na mijadala inayohusu programu 

za kondomu. 

2. Kutambua na kuimarisha wahamasishaji walio katika maeneo ya kisiasa, kidini na 

kijamii. 

3. Kujenga umoja na ubia na asasi za kiraia na kijamii, sekta binafsi na zisizo rasmi 

pamoja na nyanja zingine za kijamii. 

4. Kuhakikisha kuwa kunakuwa na fedha pamoja na rasilimali za kutosha katika 

usambazaji na utekelezaji wa mkakati wa kondomu, na kwa ajili ya manunuzi ya 

kondomu za ruzuku na biashara. 
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 4.2 Uboreshaji wa usambazaji na uhakika wa bidhaa  

4.2.1 Mpango wa makisio ya usambazaji wa kondomu.  

Katikia kipindi cha nyuma mpango wa makisio ya usambazaji ulitegemea sana takwimu za 

kihistoria kutoka sekta ya afya tu. Ni muhimu sasa kuzingatia sekta zote ikiwa ni pamoja na 

masoko ya kijamii, makampuni ya kijamii, sekta ya biashara kwa ajili ya mahitaji ya 

kondomu kwa wote.  Waingizaji wote wa kondomu ikiwa ni pamoja na masoko ya kijamii, 

makampuni ya kijamii na sekta za biashara wanapaswa kushiriki katika makadirio ya upigaji 

wa mahesabu ya idadi ya kondomu.  Kunapaswa kuwa na Upigaji wa mahesabu ya kondomu 

ya mara kwa mara ili kushughulikia mahitaji ya kudhibiti wa VVU na UKIMWI pamoja na 

kuzuia mimba zisizotarajiwa nchini.   

Makisio yanapaswa kufikia mpango wa miaka mitatu wa usambazaji unaoshughulikiwa na 

masoko ya sekta ya umma, masoko na makampuni ya kijamii, pamoja na sekta za biashara.   

Mpango wa usambazaji utakuwa ndiyo msingi wa ukusanyaji wa rasilimali ili kuhakikisha 

kuwa makadirio ya uhitaji ndiyo yatakayotumika kuagiza kondomu kutoka kwenye gala za 

mkoa.   

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhakikisha kuwa kunakuwa na uboreshaji wa makisio, idadi, na mpango wa 

usambazaji wa kondomu utakaozingatia sekta zote zikiwemo masoko ya kijamii, 

makampuni ya kijamii na sekta za biashara.  

2. Kufanya utambuzi wa mahitaji ya usambazaji wa kondomu kupitia makisio halisi ya 

mahitaji.   

3. Kuingiza Mfumo ya Masoko ya Jumla katika ngazi mbalimbali za Serikali ili 

kufanikisha uelekezwaji wa idadi wa kiwango cha juu wa kondomu, pamoja na 

ugawaji wa kondomu za bure, ugawaji fasaha wa kondomu zenye punguzo, pamoja na 

ukuzaji wa bei imara ya chapa/aina za kondomu. 

4. Kuhakikisha kuwa utunzaji wa kumbukumbu za kondomu na utoaji wa taarifa 

vinafanywa katika ngazi zote ikiwemo sekta ya masoko ya kijamii na sekta ya 

biashara.   

5. Kuhakikisha kuwa watoa huduma za afya na rasilimali watu kutoka sekta na asasi 

zingine wanapewa stadi/ujuzi juu ya kutambua mahitaji ya kondomu. 
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4.2.2 Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa   

Vyanzo vikuu vinavyotakiwa  kwa ajili ya mfumo fasaha/fanisi wa usambazaji wa kondomu 

ni pamoja na suala la kumbukumbu za miamala na utunzaji wa bidhaa.  Ni muhimu kwa 

sekta zote za umma kuhakikisha  kwamba vituo vyote vya afya vinahifadhi  kadi ya bidhaa ya 

kondomu pamoja na masuala ya takwimu, ikiwa ni pamoja na  masuala ya kumbukumbu 

zilizo nje ya vituo vya afya.  Ni lazima kuwe na mbinu ya upataji wa taarifa za kondomu 

katika ngazi ya taifa kwa madhumuni ya makadirio na mipangilio. Kunatakiwa kuwe na 

uwezo wa kufungua, kuwa nayo na kutumia kadi ya bidhaa ya kondomu katika vituo vya 

afya. Ripoti za mara kwa mara  za kitaifa juu ya kondomu zilizopo na zilizopita muda wa 

matumizi.   

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuimarisha na kukuza Mfumo wa Jumuishi wa Taarifa ili kuweza kukusanya 

takwimu za kutosha na bora kwa ajili ya makisio ya kondomu.   

2. Kukuza Mfumo wa Kielektroni wa Usimamaizi wa Taarifa ili kuwezesha upatikanaji 

fasaha wa takwimu za kondomu. 

3. Kuimarisha usimamizi wa mfumo wa usambazaji wa kondomu katika ngazi zote ili 

kuhakikisha upatikanaji na unafuu wa bei ya kondom kwa watu wanaohitaji.    

4. Utekelezwaji wa mfumo wa manunuzi wa kondom   

4.2.3 Kuongeza usambazaji wa kondomu kupitia mitandao ya sekta binafsi, masoko ya 

kijamii, na sekta za biashara  

Uchukuaji wa kondomu unategemea sana upatikanaji wa kondomu  katika sehemu husika 

kwa ajili ya makundi lengwa. Ili kuhakikisha kuwa uhitaji wa kondomu ni wa kuridhisha, ni 

lazima kupanua wigo wa usambazaji wenye ufanisi wa hali ya juu kwenye vituo vilivyo nje 

ya sekta ya afya ya umma katika jamii,  kwenye maduka ya rejareja na kwenye sekta ya 

biashara kama vile baa na hoteli. Serikali ya Tanzania itashirikiana na wadau wote wa 

masoko ili kupanua kimkakati vituo na aina ya usambazaji wa kondomu. Ili kuhakikisha 

kuwa inakuwa na utekelezaji wa uhakika, Serikali kupitia Mkakati wa Kondomu 

uliotayarishwa utayagawanya masoko na kuchukua Mfumo wa Masoko Jumuishi ili kuruhusu 

wadau kuwa katika nafasi nzuri ya kuhudumia kundi lengwa ili kuinua huduma zake.  

Vilevile itahakikisha uwepo wa sehemu za kutosha za  kuhifadhia  kondomu kwa ajili ya 

sekta ya afya katika ngazi ya Taifa,  ghala za mkoa. Asasi za masoko ya kijamii, na sekta za 

biashara zinakuwa na  mfumo madhubuti  wa uhifadhi na usambazaji.  Uwepo wa miongozo 

ya  Taifa ya usambazaji wa kondomu inayoelekeza namna ambavyo kondomu zitasambazwa 

kwenye vituo vya afya na katika maeneo mengine zikiwemo sekta zote. Usambazaji wa 
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kondomu katika sekta ya umma kupitia vituo vya sekta ya jamii na binafsi kunaleta hatari  ya 

upunguaji wa mauzo ya kondomu  katika masoko ya kijamii, makampuni ya kijamii pamoja 

na sekta ya biashara, kwa sababu hiyo, ni muhimu ifuatiliwe kwa makini na iungwe mkono 

kwa miongozo mahususi inayobainisha jukumu la kila mhusika.  

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhakikisha kuwa, mbinu za usambazaji wa kondomu, uagizaji, ufikishaji, uhifadhi 

pamoja na taarifa zinazohusu matumizi ya kondomu zinaunganishwa na miongozo ya 

Taifa ya usambazaji wa kondomu.  

2.  Kuunganisha uwekezaji wa mawasiliano ya mabadiliko ya tabia katika jamii na 

uhamasishaji wa matumizi ya kondomu kwenye malengo ya afya ya umma.  

3. Kuhakikisha kuna upatikanaji wa kondomu kwenye vituo vyote na mifumo yote ya 

usambazaji. 

4. Kuhakikisha kunakuwa na uboreshaji wa upatikanaji na mahusiano kati ya sekta 

binafsi, masoko ya kijamii, makampuni ya kijamii na sekta za biashara za kondomu, 

kwa kutumia mitandao mikubwa ya sekta binafsi.  

5. Kutumia kanuni za Mfumo wa Masoko Jumuishi wakati wa kugawa na kusambaza 

kondomu kwa wahusika/wadau wote wa usambazaji wa kondomu.   

4.3 Uhitaji, Upataji na Utumiaji  

4.3.1  Usambazaji wa Kondomu kwa walengwa  

Ili kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu  ni muhimu kubainisha makundi lengwa, na 

kuzipambanua sifa zao mahususi kwa kutumia mbinu madhubuti kwa kulenga makundi 

maalumu kutaongeza hamasa na ufanisi wa Afua. Hii ni kwa sababu, kuzielekeza afua kwa 

makundi lengwa, ambapo ushamiri wa kiwango cha matumizi ya kondomu kutaleta faida 

katika kudhibiti na kukinga VVU na UKIMWI, kutatokomeza  maambukizi ya VVU kwa 

kiwango kikubwa, pamoja na  kukinga mimba zisizotarajiwa.  Pamoja na hayo, Kwa kulenga 

makundi maalumu kutaruhusu watekelezaji kutayarisha afua kwa kutumia njia na nyenzo 

sahihi kwa kila kundi, hivyo kuongeza ufanisi wa afua.  

Kwa ujumla, msisitizo wa mfumo wa masoko ya jumla ya kondomu utakuwa kwa wanaume 

na wanawake wote wenye uwezo wa kushiriki ngono. Hata hivyo, wafuatao wamebainiwa 

kuwa makundi lengwa, ikiwa ni pamoja na makundi yaliyo katika hatari kubwa ya 

kusambaza au kupata VVU kama yalivyobainishwa kwenye ripoti ya uchunguzi wa haraka 

wa programu za kina za kondomu:  

 Watu wazima na vijana wanaoshiriki ngono ya wapenzi wengi; 
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 Wanaume na wanawake wanaofanya biashara ya ngono na wateja wao;  

 Watu wazima wanaofanyakazi mbali na familia zao kama vile wafanyakazi 

wanaosafiri na wale wa kuhamahama, vibarua, wachimbaji wa madini, wafungwa 

magerezani, madereva wanaosafiri masafa marefu, jamii za wavuvi, n.k;    

 Watu wazima na watoto wanaopata huduma za  uzazi wa mpango pamoja na huduma 

za kujifungua;  

 Wakimbizi wa ndani na nje ya nchi; 

 Watu wanaojidunga dawa za kulevya, wanaume wanaofanya ngono na wanaume 

wenzao, na wafanya biashara ya ngono;   

 Wasichana balehe na wanawake vijana. 

Ili kukidhi mahitaji ya makundi yote, kuna umuhimu wa kutumia mikakati ya masoko ya 

jumla, ikiwa ni pamoja na mgawanyiko mahususi ili kuongeza kiwago cha matumizi ya 

kondomu. 

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhakikisha ugawaji wa miongozo inayohusu usambazaji wa kondomu kwa wadau 

wote.   

2. Kusimamia tafiti za soko la kondomu ili kuelewa mahitaji na machaguo/mapendeleo 

ya kondomu miongoni mwa makundi lengwa yaliyo katika jamii, yakiwemo makundi 

yaliyo katika hatari zaidi. Mfano: wasichana balehe na wanawake vijana, kundi la 

vijana, wanawake wanaofanya biashara ya ngono, wanaume wanaoshiriki ngono na 

wanaume wenzao, wanawake na wanaume, watu wanaojidunga dawa za kulevya, 

watu wanaotumia dawa za kulevya, wachimbaji wa madini, pamoja na taasisi za 

elimu ya juu. 

3. Kuhakikisha kunakuwa na ongezeko la kiwango cha ujuzi/uelewa juu ya kinga dhidi 

ya VVU kwa makundi lengwa mbalimbali yaliyo katika jamii ili kupunguza imani na 

fikra potofu zinazohusiana na matumizi ya kondomu.   

4. Kuongeza kiwango cha usambazaji wa kondomu katika ngazi zote.  

5. Kushirikisha Asasi za Kiraia, mabaraza ya wazee, makundi ya WAVIU na wasio 

WAVIU yenye umri na jinsia zote, kama vile Vijana, pamoja na Wanaume na 

Wanawake Watu wazima, ili kutengeneza hali ya   uhitaji wa matumizi ya kondomu.   

6. Kuhakikisha upatikanaji wa mashine ya kuweka na kutolea kondomu katika vituo 

mbalimbali. 
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4.3.2 Mfumo wa Masoko ya Jumuishi katika kuongeza kiwango cha upataji wa 

kondomu  

Mipango ya programu za kondomu zitatumia mfumo wa masoko ya jumla, ambapo kondomu 

zitapatikana kupitia mifumo/njia za sekta za umma, binafsi na za kibiashara.  Watu hubadili 

aina ya kondomu kutegemea na hali/mazingira, kondomu katika sekta za umma zinapaswa 

kuwalenga wanaume na wanawake walio katika hali ya chini ya kijamii na kiuchumi. Watu 

ambao hawawezi kumudu gharama za kondomu, wanaoishi katika maeneo ambayo yana 

ugumu wa kununua au kupata kondomu aina ya Salama zenye punguzo wanahitajika kupewa 

kondomu za sekta ya umma ambazo zinatolewa bila malipo.  Walengwa wa pili wa kondomu 

hizi ni pamoja na wanawake wanaofanya biashara ya ngono, wanaume wanaoshiriki ngono 

na wanaume wenzao, vijana balehe, vijana na makundi mengine maalumu na yaliyo katika 

mazingira hatarishi katika nyanja ya elimu na programu za nje bila kujali hali ya kijamii au 

ya kiuchumi.  

Usambazaji wa kondomu katika sekta ya umma utaimarishwa na sekta ya masoko ya 

kijamii, makampuni ya kijamii, na sekta za biashara  kwa kuziba mapengo ambayo 

hayawezi kuzibwa na sekta ya umma  kutokana na uwezo au rasilimali. Kwa gharama ya 

sekta za biashara ya kondomu, sekta ya masoko ya kijamii na makampuni ya kijamii ya 

kondomu zitaziba pengo ambalo sekta za biashara hazitaliziba  kwa sababu hazifaidiki sana 

katika kuifanya kama biashara. Pia, sekta ya masoko ya kijamii ya kondomu italenga wale 

wanaoweza kulipa gharama ya kawaida na wale wasiojiweza, pamoja na makundi yaliyo 

katika hatari kubwa na yale yaliyo katika mazingira hatarishi. Mikakati mahususi ya masoko 

kulenga makundi haya itaboreshwa kila baada ya miaka miwili kwa kila toleo/aina ya 

kondomu, vilevile  itagawiwa miongoni mwa wadau kulingana na mikakati ya uhitaji na 

usambazaji wa kondomu itakayotumika.   

4.3.3 Utekelezaji wa  Mfumo wa Masoko Jumuishi: Majukumu na Wajibu katika ngazi 

mbalimbali  

Ngazi  Majukumu na Wajibu 

Ngazi ya Taifa 

 TACAIDS, 

 Mpango wa Taifa wa 

Kudhibiti UKIMWI,  

 Waziri wa Nchi Ofisi 

ya Rais Tawala za 

 Kutengeneza sera na miongozo inayojumuisha takwimu 

na matokeo ya tafiti, sambamba na kutumia kwa ufasaha 

rasilimali za umma.   

 Kuunganisha kanuni za mifumo ya masoko ya jumla 

kwenye programu za kondomu kupitia Kamati shirikisha 

za kondomu, kikundi kazi cha kitaalamu cha usalama 

wa bidhaa, pamoja na kikundi kikuu cha sekta binafsi ya 
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Ngazi  Majukumu na Wajibu 

Mikoa na Serikali za 

Mitaa 

 

Uzazi wa Mpango.  

 Kushirikiana na sekta binafsi, ikiwa ni pamoja na asasi 

za masoko ya kijamii, makampuni ya kijamii na asasi za 

kijamii   ili kukuza sera ya kondomu.  

 Kufanya kazi na Wabia wa Maendeleo ili kuhakikisha 

kwamba ununuzi na mpango wa kujenga hali ya uhitaji 

wa kondomu/ programu za maasiliano ya mabadiliko ya 

tabia katika jamii unadhaminiwa vya kutosha.   

 Kuratibu na kusimamia usimamizi na uongozaji wa 

maendeleo katika ngazi ya mkoa.  

Ngazi ya Wilaya 

 Mratibu wa Kudhibiti 

UKIMWI wa Wilaya 

 Mratibu wa Afya ya 

Uzazi na Mtoto wa 

Wilaya  

 Mratibu wa VVU 

NA UKIMWI wa 

Halimashauri  

 Ainisha mahitaji ya kondomu pale inapohitaji kwa 

kutumia vyanzo vyote vya taarifa vilivyopo.  

  Fuatilia na toa taarifa juu ya matumizi ya kondomu 

zilizogharamiwa na Serikali ikijumuisha usambazaji wa 

kondomu nje ya vituo vya afya.   

 Kuratibu usambazaji wa kondomu kwa kuzingatia hali 

ya kuhitaji wa kondomu. 

 Kushirikiana na wasambazaji wa kijiji wa sekta za 

biashara na asasi za masoko ya biashara ili kuelewa 

vyema shughuli zao, mikakati ya usambazaji na 

kiwango chao cha mauzo.   

Ngazi ya kituo cha afya 

 Msimamizi wa Kituo 

 Mfamasia 

 Msimamizi wa afya 

ya uzazi na mtoto 

 Msimamizi wa kituo 

cha Unasihi na 

Upimaji 

 Msimamizi wa 

bohari 

 

 

 Kuhakikisha kwamba kondomu zilizotolewa kwa 

msaada zinatumika kule zinapohitajika kutumika. 

 Kuratibu usambazaji wa kondomu kwa kutengeneza hali 

ya mahitaji ya kondomu kwa lengo la kuleta mabadiliko 

ya tabia kwenye jamii.  

 Fuatilia na toa taarifa juu ya matumizi ya kondomu 

katika vituo na nje ya vituo vya afya.  
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Ngazi  Majukumu na Wajibu 

Asasi za Kiraia 

 Waratibu 

 Mawasiliano ya 

kubadili tabia kaika 

jamii 

 Wasimamaizi/Afisa 

 Kutumia takwimu zilizopo wakati wa makadirio ya 

mahitaji ya kondomu. 

 Kulenga bidhaa zilizotolewa bure/kwa msaada kwa 

wanaozihitaji zaidi.  

 Kushirikiana na wasambazaji wa kijiji wa sekta za 

biashara, asasi za masoko ya biashara ili kuelewa 

vyema shughuli zao, mikakati ya usambazaji na 

kiwango chao cha mauzo, pamoja na kukwepa marudio 

ya kazi.  

 Kushirikiana na sekta zingine (hasa wasambazaji wa 

sekta za biashara, asasi za masoko ya kijamii, na 

makampuni ya kijamii) wakati wa kusambaza idadi 

kubwa ya kondomu kwa makundi yaliyo vijijini.  

 

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuwezesha uratibu wa makundi lengwa kwa sekta za masoko ya kijamii, sekta za 

umma na sekta za biashara za kondomu ili kukuza kiwango cha matumizi ya 

kondomu.  

2. Kutengeneza mazingira wezesha yanayoruhusu watu wenye nguvu za kushiriki ngono 

bila kujali umri, jinsia makazi, miongoni mwa vitambuzi vingine vya makazi ili 

kupata kondomu zenye ubora.  

3. Kuhakikisha utekelezaji wa kanuni za Mfumo wa Masoko Jumuishi zinazowezesha 

kila mhusika/mdau kuratibu jitihada wakati wakikidhi malengo mahususi ya afya.  

4. Kuanzisha  Tatifi endeshaji za Taifa ili kutoa taarifa za masoko kupitia takwimu za 

umma na tafiti za masoko.  

4.3.4 Mawasiliano  ya Mabadiliko ya Tabia  katika Jamii kwa ajili ya matumizi ya  

kondomu   

Mikakati thabiti ya majadiliano ya Mabadiliko ya Tabia katika Jamii itatumika kushughulikia 

vikwazo vinavyohusiana na matumizi ya kondomu miongoni mwa makundi lengwa. 

Kampeni zinazohusu mawasiliano ya kukuza uelewa juu ya VVU, Afya ya Jinsia na Uzazi 

zitalenga hasa makundi lengwa. Kwa kuzingatia kwamba afua za kijamii zinaweza kuwa ni 

fasaha na tulivu kwa mtu binafsi, vituo vitapaswa kuchaguliwa kiumakini zaidi.  Mitandao ya 

kijamii na mawasiliano ya kidigitali inapaswa kutambuliwa kama njia ya mawasiliano ya 
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muhimu na inayokua kwa haraka, hasa inapolenga vijana walioko mijini. Wakati viongozi 

rika na wasambazaji wa kijamii ni njia muhimu sana, ni muhimu wakatumiwa kwa ajili ya 

makundi yaliyo vijijini, makundi maalumu na makundi ambayo ni magumu kuyafikia au 

yanakumbana na vikwazo vya kijamii na kiutamaduni juu ya matumizi ya kondomu.   

Matumzi ya kondomu yatahamasishwa kwa ujumbe mahususi na uhamasishaji wa kijamii ili 

kutengeza mazingira wezeshi kwa ajili ya mabadiliko ya tabia.  

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuhamasisha utekelezaji fasaha wa utengenezaji wa uhakika wa hali ya uhitaji wa 

kondomu katika ngazi zote pamoja na makundi lengwa na kuhakikisha kunakuwa na 

matokeo thabiti.  

2. Kuhakikisha kunakuwa na upatikanaji wa tathmini thabiti katika uboreshaji wa 

mahitaji na matumizi ya kondomu kama kigezo katika vikwazo vya mabadiliko ya 

Tabia   

3. Kuimarisha elimu na taarifa juu ya kondomu kwa vijana, ikiwa ni pamoja na makundi 

maalumu na yaliyo katika mazingira hatarishi. 

4. Kuongeza uhamasishaji wa matumizi sahihi na endelevu ya kondomu katika ngazi 

zote.  

5. Kuamsha ari ya uhamasishaji wa kijamii katika jamii ili kuhakikisha kunakuwa na 

mazingira stahiki ya kondomu za kike na za kiume.   

6. Kuhakikisha kunakuwa na uchambuzi wa mgawanyiko wa kondomu pamoja na 

watumiaji.  

7. Kutuma ujumbe wa kuwawezesha wanawake kuwa na ujuzi/uelewa wa majadiliano 

juu ya matumizi ya kondomu, mila za kijamii na matumizi sahihi na endelevu ya 

kondomu  

8. Kushughulikia imani na fikra potofu juu ya matumizi ya kondomu.  

9. Kutumia teknolojia ya mtandao pamoja na wahamasishaji (kutengeneza Programu za 

Simu, matangazo ya mtandao na mitandao ya kijamii ili kuongeza kiwango cha 

upataji na matumizi ya kondomu).  

10. Kuhamasisha upataji wa kondomu katika taasisi za elimu ya juu (Vyuo vishiriki/ 

Vyuo Vikuu, n.k) 

11. Kushirikisha sekta binafsi, masoko ya kijamii, makampuni ya kijamii na sekta za 

biashara za kondomu.  
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4.4 Majukumu ya mipango ya programu na Msaada  

4.4.1 Tafiti, Ufuatiliaji na Tathmini  

Mkazo unapaswa kuelekezwa kwenye utekelezaji wa tafiti za kijamii, tabia na uendeshaji ili 

kutoa matokeo yanayoweza kutoa taarifa na muongozo katika maendeleo na utelekelezaji wa 

programu. Ajenda ya Utafiti wa Taifa wa VVU na UKIMWI Tanzania (2013-2015)28, 

ulibainisha mahitaji machache ya utafiti wa programu za kondomu.  Tafiti za uboreshaji wa 

programu za kondomu zinapaswa kupewa kipaumbele na kuratibiwa ipasavyo. Mkakati huu 

unapanua ajenda za tafiti za programu za kondomu miongoni mwa ajenda zingine kama 

ifuatavyo:   

 Ufuatiliaji wa masoko na tafiti katika sekta binafsi na za umma ili kutathimini ukuaji 

wa soko la jumla, pamoja na mienendo mingine, lengo ni kuleta mabadiliko ya 

programu thabiti kama inavyohitajika.    

 Tafiti za matumizi, ikiwa ni pamoja na matumizi ya kondomu, tabia, ujuzi na 

mitazamo. 

 Upatikanaji wa kondomu (ukaguzi wa masoko) kwenye sekta ya umma na binafsi. 

 Utayari wa kulipia gharama za kondomu.  

 Utambuzi wa makundi yasiyofikiwa kwa urahisi na huduma ya usambazaji wa 

kondomu 

 Utambuzi wa vikwazo katika upataji na utumiaji wa kondomu kwa kulenga kondomu 

za kike. 

 Upatikanaji wa tafiti na mbinu za usambazaji na mabadiliko ya kondomu, pamoja na 

athari zake.   

Kunatakiwa kuwe na Ufuatiliaji na Tathmini thabiti ya programu za kondomu ili kuboresha 

ufikishaji na kutathimini ufanisi, pamoja na matokeo ya juu ya matumizi ya kondomu. 

Viashiria vyote muhimu vya taifa na dunia vinavyolenga makundi ya kawaida na maalumu 

yanapaswa kuzingatiwa sana.  Vilevile, utunzaji wa kumbukumbu za michakato ya programu, 

maendeleo, na matokeo, sambamba na ugawaji wa hizi taarifa katika kuhakikisha kunakuwa 

na uwazi, uwajibikaji na ugawanyaji wa masomo unapaswa piakufanyika.  

Vipaumbele vya kimkakati: 

1. Kuboresha ufuatiliaji na tathmini ya programu za kondomu katika ngazi zote 

(Takwimu zinazohusu kondomu zinapaswa kuwa ni kipengele muhimu katika 

kufanya maamuzi, kama vile mahitaji, upatikanaji, Usambazaji. 

                                                 
28 The national HIV/AIDS Research and Evaluation Agenda: 2011 - 2015 
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2. Kuimarisha tafiti za utekelezaji wa programu za kondomu.  

3. Kujenga uwezo miongoni mwa wajumbe wa kamati mbalimbali za UKIMWI ili 

kuhakikisha utekelezaji fasaha wa programu za kondomu. 

 

 

SEHEMU YA 5: PROGRAMU ZA KONDOMU ZA KIKE NA AFUA ZA KIMKAKATI 

5.1 Utangulizi 

Kondomu za kike zilizinduliwa kwa mara ya kwanza nchini Tanzania mwaka 1998 na 

Shirika la Kimataifa linalohudumia Jamii kupitia masoko ya kijamii. Ili kuzuia 

unyanyapaa/ubaguzi juu ya kondomu ya kike, Shirika la Kimataifa linalohudumia Jamii 

liliinadi kama njia ya uzazi wa mpango, pamoja na kukinga magonjwa ya maaambukizo 

kupitia Ngono29. Shirika la Kimataifa linalohudumia Jamii nchini Tanzania liliinadi kondomu 

ya kike kama njia ya uzazi wa mpango kwa wanandoa waliohitaji kuzuia mimba 

zisizotarajiwa, pamoja na VVU. Ilijulikana kama “Care” ikiwa ni “Kwa wanandoa 

wanaojali”. Kampeni zilizolenga wataalamu wenye kipato cha juu na cha kati zilitekelezwa 

mwaka 1999 kupitia vyombo vya habari, ili kuhamasisha matumizi ya kondomu ya kike. 

Kwa sababu za kufidia gharama, kondomu za kike ziliuzwa kwenye maduka ya Dawa baridi, 

Asasi za Kiraia, kwa watoa huduma za jamii na kwa mawakala wa kijamii.  

 

Shirika la Masoko na Mawasiliano Tanzania lilitambulisha aina ya kondomu ya kike 

inayojulikana kama ‘Lady Pepeta’. Soko lengwa la Lady Pepeta lilijumuisha hasa makundi 

yaliyo katika hatari, ikiwa ni pamoja na wanawake wanaofanya biashara ya ngono, 

wafanyakazi wa baa, na wanawake wanaojihusisha na ngono ya wapenzi wengi. Lady 

Pepepta inapatikana kupitia waelimishaji rika, wafanya biashara ya ngono na wafanyakazi wa 

baa ambao wamefunzwa kuwa mawakala wa mauzo.  

 

Kwa sasa kondomu ya kike imeorodheshwa na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba kama kifaa 

tiba. Shirika la Masoko na Mawasiliano Tanzania liiliwasilisha jalada la usajili la Kampuni 

ya uzalishaji wa kondomu ya kike na jina/nembo zinazounga mkono kondomu ya Lady 

Pepeta. Lady Pepeta ni kifaa tiba kilichosajiliwa kikamilifu nchini Tanzania na kabla ya 

usajili Lady Pepeta ilikuwa ikiingizwa/kusambazwa chini ya kibali cha msamaha wa bidhaa 

kilichokuwa kikitolewa na Shirika la Maendeleo la Marekani. 

 

                                                 
29 Impact of Mass Media on Intention to Use the Female Conilidom, Sohail Agha and Ronan Van Rossem, 2002 
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Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Idadi ya Watu umetoa msaada kwa asasi ya kimataifa ya 

kudhibiti VVU na UKIMWI, uzazi wa mpango na afya ya uzazi ili kuhamasisha matumizi ya 

kondomu ya kike kwa kutumia ufumbuzi wa kisasa kama vile kutumia vielelezo rafiki katika 

kuonesha mfano kwenye baa na sehemu zenye mikusanyiko. Mbinu za Asasi ya kimataifa ya 

kudhibiti VVU na UKIMWI, uzazi wa mpango na afya ya uzazi zinalenga katika kunadi 

kondomu za kike na kuongeza kiwango cha ukubalikaji wa kondomu ya kike.  

 

Mwaka 2007, utafiti ulifanyika  katika Hospitali ya Mkoa ya Kagera ili kutambua kiwango 

cha ukubalikaji wa kondomu za kike kama njia ya kuzuia mimba  baada ya mimba kutoka30, 

ambapo kondomu za kike zilikubalika na watu 201 kati ya 521, ambayo ni sawa na asilimia 

39, na ilitumika na watu 158 kati ya 521 ambayo ni sawa na asilimia 30.  Wanawake waliotoa 

mimba isiyo salama, ni wale waliomaliza elimu ya sekondari au wenye kipato ambao wana 

uwezekano mkubwa wa kukubali kondomu za kike. Kwa ujumla, wanawake waliridhishwa 

na njia hii, na wengi wao walipanga kuitumia tena.  

Mwaka 2013 Asasi ya kimataifa ya afya ya uzazi, kinga na huduma dhidi ya VVU na 

UKIMWI, pamoja na afya ya mama ilitumia nafasi ya upatikanaji usiotarajiwa/wa ghafla wa 

kiwango kikubwa cha kondomu za kike nchini Tanzania ili kuitambulisha kondomu ya kike 

miongoni mwa wateja wa programu za VVU/Uzazi wa Mpango.  

5.2 Vikwazo katika kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu ya kike  

 Kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama za kununua kondomu kumeripotiwa katika 

tafiti nyingi, ikiambatanishwa na uwezo mdogo wa kujadili masuala yahusuyo ngono 

salama. 

 Ukosefu wa ujuzi/uelewa juu ya namna ya kutumia kondomu ya kike.  

 Ukosefu wa rasilimani watu wa kutosha wenye mafunzo ya jinsi ya kuonesha kwa 

mifano au kueneza ufanisi wa kondomu za kike kwa watumiaji, pamoja na ukosefu 

wa vifaa/vielelezo vya maonyesho.   

 Fikra potofu juu ya matumizi ya kondomu za kike.  

  Uwezo mdogo katika kujadiliana juu ya matumizi ya kondomu kwa wanawake.  

 Matumizi mabaya ya kondomu za kike kwa madhumuni yasiyokusudiwa.    

                                                 

30
 Acceptance and use of the female condom among women with incomplete abortion in rural Tanzani, .Rasch V1, Yambesi 

F, Kipingili R, 2007 
 

http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Rasch%20V%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Yambesi%20F%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Yambesi%20F%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Kipingili%20R%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
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5.3 Mikakati ya kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu ya kike  

5.3.1 Nafasi ya Kondomu ya Kike  

Kondomu ya kike ni kukinga dhidi ya mimba zisizotarajiwa, maambukizi ya VVU na 

maambukizo mengine ya magonjwa kupitia ngono. 

5.3.2 Makundi Maalumu na Yaliyobainiwa  

Kondomu ya kike ina uwezekano mkubwa wa kukinga maambukizi mapya kwa makundi 

lengwa/mahususi yakihusisha wanawake wanofanya biashara ya ngono na wateja wao, 

wanawake walio kwenye taasisi za elimu ya juu, wanandoa ambao mwenzi mmoja ana 

maambukizi ya VVU, (wakati mwenzi mwingine hana maambukizi), wanandoa ambao wote 

wana maambukizi, pamoja na wanawake na wanaume wasio na wenzi, wanaohitaji huduma.    

5.3.3 Njia mbalimbali za utoaji huduma na usambazaji    

Programu za kondomu ya kike zinapaswa kutekelezwa kwa kutumia mbinu thabiti 

zinazojumuisha vituo vya sekta ya umma kama vile vituo vya afya, sekta binafsi (Maduka ya 

Dawa pamoja na maduka ya rejareja), masoko ya biashara jamii, pamoja na ushirikishwaji wa 

jamii katika maeneo ya vijijini na mijini    

5.3.4 Uimarishaji wa muunganisho wa Kondomu za Kike   

Kwanza kabisa, mkakati upatikanaji wa kondomu za kike sambamba na zile kondomu za 

kiume. Kondomu za kike huonyesha mafanikio zaidi zinapounganishwa kwenye kinga dhidi 

ya VVU na Maambukizo wa Ngono na Huduma za Afya ya Jinsia na Uzazi  

5.4.5 Kuandaa mikakati bunifu ya uhamasishaji  

Utafiti wa masoko utahitajika ili kutoa muongozo katika maendeleo ya mikakati 

inayohusiana na utamaduni mahususi/fasaha, mwitikio wa kijinsia, pamoja na masoko na 

mawasiliano mahususi. Mbinu za vyombo vya habari, msaada wa vijana rika na 

ushirikishwaji wa wanaume umebainiwa kuwa fasaha katika masoko ya kijamii ili kujenga 

uelewa/ujuzi, kushughulikia unyanyapaa na kuhamasisha mitazamo miongoni mwa watu.  Hii 

inapaswa kuambatana na mawasiliano kati ya mtu na mtu kwenye vituo vya usambazaji kwa 

ajili ya kuonyesha mifano, kushika na kuihisi bidhaa, mafunzo juu ya matumizi sahihi, 

majadiliano juu ya mbinu katika makubaliano juu ya matumizi ya kondomu fursa ya 

kushughulikia maswali binafsi.  

5.4.6 Kutoa mafunzo kwa watoa huduma.  

Ni muhimu kwamba watumiaji lengwa wanakuwa na uelewa juu ya nini cha kutegemea 

wakati wa majaribio yao ya kwanza ya kutumia kondomu ya kike, na wana ujasiri wa kutosha 
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wa kujaribu kuivaa na kuitumia hadi pale wanapokuwa wameridhika. Wauzaji wa kijamii 

wamefanikiwa kuwatumia wahamasishaji wa kondomu kwa kutumia kundi dogo na lenye 

mafunzo ya kutosha la wauzaji wanaotoa msaada wa kimkakati, ili kukuza na kuendeleza 

hamu ya mteja kwa kuhamasisha muunganisho wa kondomu, majadiliano na watoa huduma 

juu ya njia gani nzuri ya kuiweka kondomu kwa ajili ya makundi mbalimbali ya wateja, 

mafunzo ya wateja ya moja kwa moja, pamoja na kusaidia kwa usambazaji salama na wa 

kutosha.  

5.4.7 Kufanya uraghibishaji wa Wadau Muhimu  

Kuna aina mbalimbali za wadau waliobobea kwenye kufanikisha mipango, watekelezaji na 

wachukuaji wa kondomu ya kike: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI na Asasi za 

kiraia, Viongozi wa kijiji, Viongozi katika ngazi ya wilaya, Viongozi wa dini, wanasiasa, 

WAVIU, watoa huduma, Makundi ya wanawake/watetezi wa haki za binadamu/mahakimu, 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali na Wabia wa Maendeleo. Uhamasishaji 

wa wadau tajwa hapo juu unapaswa kufanyika ili kuinua rasilimali na kujenga umiliki wa 

programu za kondomu ya kike. 

5.4.8 Kufanya Tafiti endeshaji za pamoja  

Ili kuongeza uwezekano wa kupata mafanikio makubwa katika matumizi ya kondomu ya kike 

katika maeneo mengine, ni muhimu kufanya tafiti endeshaji ili kuelewa sababu za kijamii, 

kitamaduni, kiuchumi na kimuundo zinazohamasisha kutumia au kutotumia kondomu ya 

kike.  

5.4.9 Kuandaa Msaada wa kitaalamu na kifedha   

Rasilimali za kutosha zinapaswa kuandaliwa na kuelekezwa katika uandaaji, uuzaji na 

utekelezaji ili kuhakikisha kunakuwa na mafaniko katika majaribio, chini ya muongozo wa 

Kamati ya Usalama wa bidhaa za Afya ya Uzazi.   

 

 

 

 

 

 

 

 

 



46 
 

 

SEHEMU YA 6: MAJUKUMU NA WAJIBU WA WADAU MUHIMU 

Taasisi za Kiserikali kulingana na wajibu na majukumu yao zitagawana wajibu, majukumu 

na usimamizi wa program za kondomu zenye kuleta tija na ufanisi. Kwa kuzingatia mamlaka 

za taasisi hizo, kuna uwezekano wa majukumu yanayofanana kujikita sehemu moja, hivyo 

kamati Ndogo ya Kondomu ya Kitaifa itakuwa na wajibu wa kuyaoanisha. Majukumu ya kila 

mdau yameorodheshwa kama ifuatavyo: 

6.1 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 

Tume inaendesha shughuli zake za Utawala, Uangalizi na uratibu kutoka katika kifungu cha 

sheria NA. 22 cha mwaka 2001.Tume inaendesha shughuli zake chini ya mamlaka ya Ofisi 

ya Waziri Mkuu; inaelekeza Mwitikio wa Taifa wa VVU na UKIMWI, na uratibu wa sekta 

zote ambao ni muhimu kwa kuunganisha   wadau wa kiserikali na wasio wa kiserikali. Aidha, 

Tume ina wajibu wa kimkakati katika kuongoza na kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 

wa Kudhibiti UKIMWI (IV), uraghibishi, utafutaji na ugawaji wa raslimali fedha.  Pia, Tume 

ina wajibu wa kuoanisha mifumo ya habari ili kupata viwango vya juu vya taarifa ya 

viashiaria vya Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, pamoja na kuyaelekeza makundi 

kazi ya kitaalamu katika kuhakikisha kunakuwa na mawasiliano kati ya wadau na uwajibikaji 

katika matokeo. Tume itatimiza majukumu yafuatayo katika utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 

wa Kondomu:  

 Utafutaji ya rasilimali.  

 Uraghibishi katika ngazi ya Sera na Wizara.  

 Kuongoza na kuratibu mwitikio wa VVU kwenye sekta za Wizara, Idara 

Zinazojitegema na Wakala wa Serikali, Asasi za Kiraia na kijamii, na sekta 

binafsi/zisizo rasmi.  

 Usambazaji wa Mkakati wa Taifa wa Kondomu.  

6.2 WIZARA, IDARA ZINAZOJITEGEMEA NA WAKALAWA SERIKALI  

Wajibu na majukumu ya Wizara, Idara Zinaojitegemea na Wakala za Serikali yanayohusiana 

na programu za kina za kondomu ni pamoja na:  

 Utafutaji wa rasilimali.  

 Uraghibishi.  

 Uhamasishaji wa jamii juu ya ufanisi wa kondomu  

 Usambazaji endelevu wa kondomu katika makundi yaliyotambulika katika ngazi ya 

Kanda, ya wilaya na jamii. 
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6.3 Wizara ya Afya , Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kupitia   Mpango wa Taifa wa 

Kudhibiti UKIMWI na Huduma ya Afya ya uzazi na mtoto   itakuwa na mchango kwa vituo 

vya afya, wafanyakazi wa huduma ya afya, na maafisa wa ustawi wa jamii wanaopokea 

miongozo ya kitaalamu kutoka wizarani. Vilevile, Sekta ya Maendeleo ya Jamii itachangia 

katika eneo hili la uwekezaji, ikilenga mazingira ya kijamii na kitamaduni yaliyopo katika 

jamii ya Tanzania yanayoweka watu katika mazingira hatarishi ya kupata maambukizi ya 

VVU, pamoja na kuwaweka WAVIU katika mazingira hatarishi ya kutopata huduma za 

kiuchumi na kiafya. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto itatimiza 

majukumu yafuatayo: 

 Utafutaji wa rasilimali. 

 Uraghibishi/Utekelezaji wa Mkakati wa Kondomu kupitia Mpango wa Taifa wa 

Kudhibiti UKIMWI na Huduma ya Afya ya uzazi na mtoto  

 Usambazaji wa mwongozo wa usambazaji wa kondomu kupitia Mpango wa Taifa wa 

Kudhibiti UKIMWI. 

 Mipango ya makadirio na manunuzi ya kondomu.  

 Usambazaji wa Kondomu zenye nembo/jina za sekta ya umma kwa makundi 

maalumu na yaliyo katika mazingira hatarishi.   

 Kutoa muongozo kwa Asasi zisizo za kiserikali katika utekelezaji wa makakati wa 

kondomu.  

 Uendeshaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini katika program za kondomu.  

 Kuhakikisha kunakuwa na upatikanaji wa kondomu katika sekta ya umma.  

6.4  Elimu na Mafunzo ya Ufundi   

Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali wanaohusika na elimu wana wajibu wa 

kuchangia katika mwitikio wa taifa wa VVU na UKIMWI kupitia utoaji wa elimu ya msingi, 

stadi za maisha na mafunzo maalumu ya kitaalamu.  Elimu ya kina ya jinsia, jinsi, na afya 

katika ngazi ya shule za msingi, sekondari na elimu ya juu, pamoja na nje ya mazingira ya 

shule, ni uwekezaji wa kipaumbele katika kuwawezesha WAVIU kuishi bila woga wa 

unyanyapaa na ubaguzi. Yafuatayo ni majukumu na wajibu wao katika utekelezaji wa 

Mkakati wa Kondomu: 

 Kuhakikisha kwamba kondomu ni sehemu ya mtaala wa kina wa jinsia. 

 Kuhamasisha tabia chanya juu ya matumizi ya kondomu.  

 Kuhakikisha upatikanaji wa kondomu kwa vijana wenye umri wa miaka kati ya 15-24 

walio ndani na nje ya shule. 
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6.5 Wizara ya fedha na Mipango   

Wizara ya Fedha na Mipango ina wajibu wa kusimamia mahesabu/fedha ya mwitikio wa taifa 

katika masuala ya VVU na UKIMWI. Chombo hiki kina majukumu ya kupanga na kutoa    

fedha kwa ajili ya VVU na UKIMWI kwa taasisi zinazohusika na utekelezaji wa mkakati wa 

Taifa wa Kudhibiti UKIMWI. Kwa upande wa programu ya kondomu, watawajibika katika 

upangaji na ugawanyaji wa rasilimali. 

6.6 Mamlaka ya Serikali za Mtaa  

Sambamba na sera za serikali katika mgawanyiko wa madaraka katika makabidhiano ya 

madaraka., Mkakati wa kondomu unaongeza msisitizo katika uwajibikaji nakuimarisha 

usambazaji na upatikanaji wa kondomu katika ngazi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Mfumo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa unajumuisha; Kamati za Kudhibiti UKIMWI za 

Viijiji/Mitaa, Kamati za Kudhibiti UKIMWI za Kata, Kamati za Kudhibiti UKIMWI za 

Halmashauri za Wilaya, Waratibu wa VVU na UKIMWI wa Halmashauri ya Wilaya, 

Waratibu wa Kudhibiti UKIMWI wa Wilaya; Wafamasia wa Wilaya, Wakuu wa Wilaya na 

Kamati za Ushauri za Wilaya ambazo ni nyenzo muhimu katika mipango na utelekezaji wa 

program za VVU. Utekelezaji wa mkakati wa program za kondomu unahitaji mawasiliano 

thabiti, pamoja na ushirikiano katika kila ngazi ili kuhakikisha kwamba kondomu zinawafikia 

watumiaji lengwa.  Waratibu wa TACAIDS wa Mkoa watawajibika na ugawaji wa mkakati 

wa kondomu katika ngazi ya Mkoa.  

6.7 Wizara zingine, pamoja na Idara Zinazojitegemea Wakala za Serikali  

Wizara zingine zote, pamoja na Idara zinazojitegemea na Wakala za Serikali wana wajibu wa 

kuhakikisha kwamba sehemu za kazi zina sera mahususi kwa ajili ya WAVIU na ambazo 

zinatelekezwa kwa ufasaha. Hizi ni pamoja na juhudi za pamoja kati ya waajiri wa sekta za 

umma na za binafsi, pamoja na taasisi zinahusu bima yenye uhakika ya ulemavu kwa 

WAVIU.   Yafuatayo yatakuwa ni majukumu yao yanayohusu   programu za kondomu: 

 Kufanya tathmini ya matumizi ya kondomu miongoni mwa waajiriwa na wateja wao 

kadri itakavyowezekana  

 Kuhakikisha kunakuwa na upatikanaji na matumizi ya kondomu miongoni mwa 

waajiriwa na watu wanaowahudumia  

 Kutoa mafunzo kwa waajiriwa ikiwa ni pamoja na mitandao m.f Madereva wa 

masafa, marefu, Wachimbaji wa madini, wafanyabiashara ya ngono n.k. 
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6.8 Utafiti na Taasisi za Elimu ya Juu  

Taasisi za Elimu ya Juu zinawajibika ipasavyo katika Mwitikio wa taifa wa VVU na 

UKIMWI, kupitia muongozo wa kitaalamu, tafiti na mafunzo ya wataalamu wa baadae. 

Ujumuishaji wa maarifa kuhusu matumizi ya kondomu katika mipango anuai yakitaaluma 

inapaswa kutekelezwa. 

6.9 Sekta binafsi rasmi na zisizo rasmi  

Sekta binafsi rasmi nchini Tanzania inaratibiwa kupitia Chama cha Waajiri Tanzania kwa 

kushirikina na Mfuko wa Sekta Binafsi Tanzania. Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 

Tanzania pamoja na Wizara ya Kazi ziliunda shirika mwamvuli kutengeneza ubia sekta za 

umma na binafsi.  Chama cha waajiri Tanzania inajumuisha makampuni zaidi ya 800 

(makampuni madogo, ya kati na makubwa). Kwa upande wa sekta zisizo rasmi, Tume ya 

Kudhibiti UKIMWI Tanzania itashirikiana na Mitandao ya Uchumi isiyo Rasmi Kuhusu 

Mapambano dhidi ya UKIMWI Tanzania (TIENAI) kulifufua tena hili kundi kwa vile 

linajumuisha wajumbe wengi katika jamii. Kupitia uwajibikaji wa pamoja kijamii, sekta 

binafsi (rasmi na zisizo rasmi) zinapaswa kutayarisha mikakati ya kutoa elimu juu ya 

matumizi ya kondomu, ununuzi na usambazaji wa kondomu miongoni mwa nguvu kazi kwa 

kutumia mashine za kuweka na kutoa kondomu katika sehemu zote za kazi.  

6.10 Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba  

Ubora wa kondomu ni muhimu sana kwa mafanikio ya program za kondomu. Mamlaka ya 

Dawa na Vifaa Tiba ni taasisi yenye mamlaka ya kuhakikisha kwamba ubora wa kondomu 

unaingia kwenye Mfumo wa huduma za afya. Mawakala wataendelea kuhudhuria mikutano 

ya kamati shirikishi za taifa za kondomu na kutoa muongozo unaohusu masuala ya ubora wa 

kondomu.  

6.11 Wabia wa Maendeleo 

Wadau muhimu wa maendeleo watachangia kwenye programu za kondomu kwa kutoa 

misaada kwa asasi za kijamii za masoko ya manunuzi ya kondomu kwa sekta za umma na 

binafsi (binafsi yasiyotengeneza faida na masoko ya jamii).  

6.12 Asasi za Kiraia na Kijamii  

Asasi za Kiraia na Kijamii zina majukumu anuai kwenye mipango ya programu za kondomu 

zikiwemo sekta za masoko ya kijamii, pamoja na uungwaji na ushirikishwaji wa jamii. Sekta 

za masoko ya kijamii zinasaidia kuongeza kiwango cha uhitaji wa kondomu na kupunguza 

vikwazo vinavyohusiana na fursa, uwezo na hamasa katika kutumia kondomu. Vilevile, sekta 
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ya masoko ya kijamii inatoa msaada wa kitaalamu kwa sekta za umma ili kufuatilia na kuteka 

soko zima la kondomu.   

 6.13 Shirika la Sekta Binafsi ya Afya Tanzania  

Shirikisho la Vituo Binafsi vya Afya Tanzania ni Shirika mwavuli la sekta binafsi ya afya 

inayotoa utetezi fasaha na wa kina, utawala, kushirikiana ujuzi na mtandao wa bidhaa na 

huduma. Shirikisho la Vituo Binafsi vya Afya Tanzania ina zaidi ya wanachama 10,000 

Vituo vya afya, Maduka ya Dawa Baridi, na Maabara binafsi. Kupitia vituo binafsi vya afya, 

mbinu zinapaswa kutumika ili kuhakikisha kuwa ushiriki wao kamili katika programu za 

kondomu unajumuisha utoaji wa elimu juu ya matumizi ya kondomu, ununuzi na usambazaji 

wa kondomu katika jamii.   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



51 
 

 

REFERENCES 

1) Acceptance and use of the female condom among women with incomplete abortion in 

rural Tanzania, .Rasch V1, Yambesi F, Kipingili R, 2007 

2) Global AIDS response progressing report (GARPR), 2012 

3) Health Sector HIV and AIDS Strategic Plan IV 2017-2022 

4) HIV and STI Biological and Behavioral survey,2013 

5) HIV and AIDS Prevention and Control Act, (HAPCA) 2008 

6) http://www.who.int/hiv/topics/condoms/en/ 

7) http://www.who.int/hiv/topics/condoms/en/ 

8) Impact of Mass Media on Intention to Use the Female Condom, Sohail Agha and Ronan 

Van Rossem, 2002 

9) Mann Global Health: Tanzania Case Study; 2018 

10) Measure Access and Performance of Fast Moving Consumer Goods report, PSI 2014  

11) Ministry of Health and Social Welfare, a report of the controller and auditor general of 

the United Republic of Tanzania, National HIV and AIDS response report 2012, Tanzania 

mainland 

12) National Condom Distribution Guideline 2019, NACP 

13) National Family Planning Costed Implementation Plan, 2019-2013 

14) National Guideline for Comprehensive Package of HIV in Interventions for Key 

Populations, 2014 

15) National Guidelines for Initiating and Managing Community Based Reproductive and 

Child Health Services, Reproductive and Child Health Section 

16) National guidelines for the Management of HIV and AIDS, NACP 2012 

17) National Policy on HIV/AIDS, 2001 

18) Needscope 2013 

19) Omnibus results PSI-Tanzania 2014  

20) Quantification of Reproductive, Maternal and Child Health Commodities for Mainland 

Tanzania, Forecasts for the period January 2019 to December 2020 

21) Social Marketing Evolves to Achieve Total Market Development and Sustainable Health 

Impact; Reed Ramlow, Project Director, USAID Global Private Sector Program, AED 

Center for Private Sector Health Initiatives 

22) Spectrum,2013 

23) Tanzania Demographic Health Survey and Malaria Indicator Survey 2015-2016 

24) TANZFIGURES 2012, National Bureau of Statistics, Ministry of Finance, June, 2013 

http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Rasch%20V%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Yambesi%20F%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/?term=Kipingili%20R%5BAuthor%5D&cauthor=true&cauthor_uid=17161127
http://www.who.int/hiv/topics/condoms/en/
http://www.who.int/hiv/topics/condoms/en/


52 
 

25) Tanzania HIV/AIDS and Malaria Indicator Survey 2011-12 

26) Tanzania HIV Impact Survey 2016-2017 

27) The National HIV/AIDS Research and Evaluation Agenda: 2011 – 2015 

28) Tanzania Global Health Initiative Strategy 2010 -2015  

29) Gissenge L.I. Lija et al: Condom Distribution: Assessment of the Availability and 

accessibility in the Selected Hotspots of Dar es Salaam, Mwanza and Mbeya Cities, 

Tanzania 

30) Tanzania (2009): Map Study on Market Penetration of Condoms. Round four. PSI 

Tanzania 

31) Tanzania (2008) – Market penetration of condoms study. Third round, PSI Tanzania  

32) Tanzania Third National Multi-Sectoral Strategic Framework for HIV and AIDS 

(2013/14 – 2017/18) 

33) Total Market Approach Research: Retail Audit Study by SHOPS PLUS 2019 

34) www.mannglobalhealth.com  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

http://www.mannglobalhealth.com/


53 
 

KIAMBATISHO CHA 1: Kiwango cha kondomu zinazohitajika Tanzania 2019-2020 

Ili kupata hesabu ya idadi ya kondomu zinazohitajika nchini Tanzania, Uhitaji kwa wote, 

usambazaji na mgawanyo wa masoko ulizingatiwa. “Uhitaji kwa wote” ni makadirio ya idadi 

ya kondomu zinazohitajika katika kujikinga dhidi ya VVU na mimba zisizotarajiwa kwa 

asilimia 100.  Katika kulisogeza soko karibu ili kukidhi lengo la uhitaji kwa wote, ni lazima 

usambazaji na uhitaji ukue. 

Uhitaji kwa wote: 

Uhitaji kwa Wote ni idadi ya kondomu zinazohitajika kwa mwaka. Kiwango cha uhitaji kwa 

wote kilikadiriwa kuwa chini kwa makundi mawili:  

 Wanaume wanaofanya ngono zembe/hatari (wenye kinga na wasiotumia kinga) 

Utafiti wa Viashirio vya VVU NA UKIMWI na Malaria Tanzania ya mwaka 2011/12 

ilidhihirisha kwamba asilimia 20.8 ya wanaume (miaka 15-49) waliripotiwa kuwa na 

wapenzi wengi katika kipindi cha miezi 12 iliyopita;  

 Asilimia 2.7 ya wanawake walio katika umri wa kuzaa (miaka 15-49) ambao 

waliripotiwa kutumia kondomu kama njia ya uzazi wa mpano (DHIS) 
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Jedwali la 5:  linaonyesha makadilio ya idadi ya kondomu zinazohitajika Tanzania mwaka 2019-2025 

Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

Idadi ya kundi 

la wanaume 

(miaka 15-

49.) Chanzo: 

Sensa ya 

mwaka 2012  

11,242,692 11,242,692 11,559,736 11,885,721 12,220,898 12,565,527 12,919,875 

Kundi la 

wanaume 

lililo katika 

hatari kubwa 

2,211,966 2,274,344 2,338,480 2,404,425 2,466,803   
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Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

(asilimia 

20.8% ya 

kundi lenye 

umri wa 

miaka 15-49) 

chano: 

THMIS 

2011/12 

Kufikia lengo    

(asilimia 

70%) Kundi 

- - - 1,548,376 1,592,040 1,636,936 1,683,098 
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Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

lililo katika 

hatari kubwa 

zaidi lenye 

umri wa 

miaka 15-49 

(HSSP III  

2013 - 2017)  

Idadi ya 

kondomu kwa 

mtu mmoja 

kwa wiki  

- - - 3 3 3 3 
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Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

Mahitaji ya 

kondomu kwa 

mwaka  

- - - 241,546,696 248,358,313 255,362,018 262,563,226 

 Jumla ya 

kondomu 

zinazohitajika 

kwa mwaka  

- - - 241,546,696 248,358,313 255,362,018 262,563,226 

Kondomu za 

kike za RCHS 

Male 

condoms 

- - - - 35,491,050 38,011,421 38,011,421 
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Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

(umma + 

masoko ya 

kijamii + 

biashara) 

Jumla ya 

kondomu 

zinazohitajika 

katika nchi 

(umma + 

masoko ya 

kijamii + 

biashara) 

 

- -   283,849,363 293,373,439 300,574,647 



59 
 

Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

Mchango wa 

kondomu 

katika sekta 

ya umma 

(asilimia 50) 

 

- - - 41,062,938 141,924,681 146,686,719 150,287,324 

Idadi ya 

kondomu 

zinazohitajika 

kwa mwaka  

 

-   41,062,938 141,924,681 146,686,719 150,287,324 
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Makisio 

yaliyotumika 

katika kutoa 

hesabu ya 

idadi ya 

kondomu za 

kike kwenye 

afya ya 

umma  

Mkadirio 

ya 

kiwango 

cha 

ongezeko 

katika 

makundi 

(%) 

2.82 

(2020 

makadirio.) 

2.82% 

(2021 

makadirio.) 

2.82% 

(2022 makadirio.) 

2.82% 

(2023 

makadirio.) 

2.82% 

(2024 est.) 

2.82% 

(2025 est.) 

 2019 2020 2021 2022 2023 2024 2025 

 Makadirio ya 

kondomu 

katika AMC 

kwa mwaka 

(kila mwezi)  

-   - 11,827,056.78 12,223,893.28 12,523,943.64 

NK: Mahesabu ya kondomu zinazohitajika yatafanyika kila baada ya miaka miwili kutegemea na ongezeko la watu 


